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INSHA 

 
1.INSHA ZA KIUAMILIFU 

1.  Kitengo kinachohusika  na usalama  barabarani kimekuchagua wewe kama 

mwanajopo kati ya wanachama watano. Mmetakiwa kuchunguza kinachosababisha 

ajali nyingi nchini na kutoa mapendekezo yenu jinsi ya kurekebisha hali hiyo. 

Andaa ripoti yenu.      

 

2.  Umehudhuria mkutano wa vijana kujadili njia za kuboresha maisha ya 

vijana katika jamii.Andika kumbukumbu za mkutano huo.     

    

3.  Umefikishwa hospitalini ukiugua. Andika mahojiano kati yako na daktari   

 

4.   Wewe ni Afisa Mkuu wa Polisi wilayani mwenu; Andika kumbukumbu za 

mkutano wa kamati ya usalama uliofanyika hivi karibuni kuhusu mikakati ya 

kuimarisha usalama wilayani humo.  

 

5. Wewe ni katibu wa chama cha wakulima cha kiteka: Tayarisha kumbukumbu za  

    mkutano mliofanya hivi majuzi. 

 

6. Andika insha juu ya: Maisha yangu ifikapo mwaka wa 2020. 
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7. Ndugu yako ameshtakiwa kwamba mnamo tarehe 12 Agosti mwaka jana, 

alipatikana  na hatia ya ulanguzi wa dawa za kulevya. Amekutaja kuwa ulikuwa na 

yeye wakati huo nyumbani na umeitwa kutoa ushahidi juu ya:  

alipokuwa wakati huo 

Shughuli zake za kawaida 

Historia yake 

Maoni yako juu ya kesi hii. 

Andika insha kuhusu vile utakavyomtetea mahakamani. 

 

 

8. Andika insha juu ya methali hii; Mtenda jambo asishe ni kama asiyetenda. 

9.Andika insha kuhusu UKIMWI 

 

10. “Hamjambo wanafunzi . Ninamshukuru mwalimu mkuu kunialika kuja ili 

niwafahamishe  kuhusu ukimwi …….” Endeleza hotuba hii mpaka mwisho . 

 

11.   Mti ukifa shinale na tanzuze hukauka .  

 Toa hoja zitakazounga mkono usemi , ‘Katika jamii za kiafrika mwanamke angali 

anadunishwa’  

 

12.   Eleza shida zinazoikumba nchi hii  na upendekeze suluhisho zinazoweza 

kutolewa. 
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2.INSHA ZA KAWAIDA 

1.  Kumekuwa na kilio  kila uchao. Pendekeza njia mbalimbali za kutokomezea 

mbali umaskini katika jamii yako. Fahali wawili wapiganapo, nyasi huumia.   

   

2.  Andika insha itakayoishia kwa maneno yafuatayo:-     

   

3.  ....hapo ndipo nilipoapa kwamba sitawahi kumfungulia mtu yeyote yule 

mlango usiku.  

 

4.  Asifuye mvua imemnyea.Thibitisha ukweli wa methali hii kwa kisa.   

                                     

5.  Utovu wa nidhamu shuleni umesababishwa na mabadiliko katika sekta ya 

Elimu. Jadili.  

 

6.       Andika insha itakayomalizikia kwa maneno ...ama kweli dunia ni mti mkavu; 

ukiuegemea utaanguka. Nilikuja kutambua kwamba ni heri uwe maskini wa mali 

na tajiri wa fadhili kuliko tajiri wa mali na  fukara wa utu.     

    

7.  Licha ya kufaulu kiasi, utoaji wa elimu ya bure katika shule za msingi na 

upili umekumbana  na matatizo si haba. Jadili      

    

8.   Mchuma janga, hula na wa kwao. 
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9.  Andika insha itakayoishia kwa maneno haya………… moyo ulinidunda  

nilipoona gari letu likibingiria kuelekea ufuo wa bahari, machozi yakanitoka kwa 

wingi nikakumbuka yote niliyokuwa nimetenda ulimwenguni, nikayafunga macho 

yangu.  

      

10.  Udongo uwahi/upatilize ungali maji.        

  

11.  Kuavya mimba ni uovu usioweza kuvumiliwa , jadili.     

  

12.  Andika insha itakayomalizikia kwa maneno haya:      

  

.................ndipo nilipogundua kuwa mtu ambaye siku yake imefika hana 

budi kufa hata  

           akafanyiwa dawa za aina gani. 

 

UFAHAMU 

1.   Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali.     

   Ufisadi ni uhalifu unaohusu kuzitumia njia za ulaghai 

kujipatia pesa, mali au vitu hasa vya umma.  

Nchini Kenya ufisadi hujitokeza kwa njia mbalimbali na kila mojawapo  

ina athari zake. Kwa mfano kuna maafisa wa serikali wajipatiao pesa kwa 

kuuza stakabadhi za serikali kama vile pasi, vyeti vya kuzaliwa, vyeti vya 

kumiliki mashamba, vitambulisho n.k. kwa  raia, kuna hatari kubwa kwa 
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sababu watu wasio raia wa Kenya wameweza kusajiliwa kama wakenya na 

kuendeleza uhalifu kama ugaidi, wizi na ulanguzi wa dawa za kulevya. 

Wengine hujipatia vibali vya kufanya kazi na kuajiriwa kazi ambazo 

zingefanywa na wakenya. Hii imechangia ongezeko la uhaba wa kazi nchini. 

Watumizi wengine wa umma huuza mali ya serikali kama vile magari 

nyumba na ardhi na kufutika pesa za mauzo mifukoni mwao. Wengine wao 

hujinyakulia na kufanya vitu hivyo kuwa mali yao. Ufisadi wa aina hii 

umegharibu serikali kiasi kikubwa cha fedha. Serikali imelazimika kununulia 

maafisa wake magari baada ya muda mfupi, kulipia wafanyi kazi wake kodi 

za nyumba na kukosa viwanja vya upanuzi na ujenzi wa shule hospitali, vituo 

vya polisi na taasisi zingine maalumu. 

Baadhi ya wataalamu kama madaktari huiba dawa kutoka hospitali za 

umma kupeleka vituo vyao vyaafya. Pia hutumia wakati wao mwingi katika 

kazi zao za kibinafsi na kuwaacha wagonjwa katika hospitali za umaa 

wakihangaika. Sio madaktari tu, kuna masoroveya, whandisi, mawakili, 

walimu na mahesibu ambao hukwepa majukumu yao serikalini na kufanya 

kazi za kibinafsi.. Wengine  wasio wataalam huendesha biashara za aina 

tofauti, na huku wanaendelea kupokea mishahara. 

Wanafunzi wanaotaka kujiunga na vyuo na shule bora za umma na 

hawakuhitimu wakati mwinginehulazimika kusalimu amri na kutoa hongo hili 

wapate nafasi za kusoma. Kiasi cha pesa kinachohitajika huwa kikubwa hivi 

kwamba ni wachache humudu hizo rushwa. Wale wasiojimudu kifedha 

hubaki wakilia ngoa. Kuna wazazi ambao hutumia vyeo vyao na ‘undugu’ 

kupata nafasi zilizotajwa, jambo ambalo huwanyima wanafunzi werevu 

kutoka jamii maskini nafasi ya kupata elimu. Matokeo huwa ni kuelimisha 
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watu wasiostahili na ambao mwishowe hawaziwezi kazi wanazosomea 

wakihitimu na kuanza hudumia jamii. 

Ufisadi umekita mizizi na kushamiri katika sekta za umma za kibinafsi 

kwa upande wa kuajiri wafanyikazi. Ni vigumu kupata kazi ikiwa hujui mtu 

mkubwa katika shirika linalohusika au uzunguke mbuyu. Matokeo ni kuajiri 

wafanyikazi wasiohitimu na wasiohitimu na wasiowajibika kazini. 

Vyeo na madaraka katika baadhi ya mashirika hutolewa kwa njia ya 

mapendeleo na ufisadi. Kwa hivyo, wafanyikazi wenye biddi hufa moyo kwa 

sababu hawasaidiwi ipasavyo. Badala yake wale wasioleta  bidii hupandishwa 

vyeo na kuwaacha palepale. 

Hata hivyo, mbio za sakafuni huishaia ukingoni. Serikali imetangaza vita 

dhidi ya ufisadi. Tayari tume kadhaa zimeteuliwa kuchunguza visa vya ufisadi 

uliotekelezwa hapo mbeleni. Mojawapo ya tume hizo ni Tume ya 

Kuchunguzavisa vya ufisadi uliotekelezwa hapo mbeleni. Mojawapo ya tume 

hizo ni Tume ya kuchunguza Kashfa ya “Goldenberg” ambapo pesa za umma 

(mabilioni ya shilingi) ziliporwa na mashirika na watu binafsi kwa njia siziso 

halali. Watakaopatikana na hatia ya kushiriki ufisadi huo watahitajika 

kurudisha pesa hizo. 

Serikali pia imeunda kamati ya kupikea malalamiko kutoka kwa wananchi 

waliohasiriwa na mawakili walaghai ambao hupokea ridhaa kwa niaba ya 

wateja wao na kukosa wakalipa, au wakilipwa kuwatetea mahakamani 

wanakwepa jukumu hilo ilhali wamekwishalipwa. Ni matumaini yetu kuwa 

ulaghai huu utaangamizwa kabisa kwani hakuna refu lisilokuwa na ncha. 
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Maswali  

1. Eleza aina nne za ufisadi zilizotajwa katika kifungu ulichosoma  

    

2. Kulingana na kifungu ulichosoma, ufisadi umeathiri nchi yetu kwa njia 

gani?    

3. Serikali inafanya jitihada gani ili kukomesha ufisadi?    

   

4. Kwa maoni yako, unafikiri ufisadi  husababishwa na nini?   

   

5. Toa msamiati mwingine wenye maana sawa na rushwa    

   

6. Eleza mana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa kifunguni; 

     (a) Majukumu             

  

      (b) Kashfa             

   

      (c) Shamiri            

    

      (d) wakilia ngoa            

  

      (e) Waliohasiriwa            

   

      (f) Kita mizizi            
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2.  Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali 

Aibu kubwa ya taifa kushindwa kukabiliana na tatizo sugu la ajali za 

barabarani bado inaendelea. Wahusika katika sekta ya uchukuzi na 

mawasiliano licha ya matumizi ya vidhibiti mwendo na kanda za usalama. 

Ajali za barabarani zinaangamiza idadi kubwa ya watu kila mwaka, 

wakiwemo viongozi na watu mashuhuri. 

Miongoni mwa sababu ambazo zinaleta maafa barabarani ni pamoja na 

uendeshaji kasi kupita inavyotakikana, yaani kukiuka masharti yaliyowekwa 

na wizara ya uchukuzi na mawasiliano. Madereva wengi hung’oa vithibiti 

mwendo vilivyowekwa hawarekebishi mikanda ya usalama, wala hawa peleki 

magari yao kwa ukaguzi mara kwa mara kama inavyopaswa kutekeleza 

kanuni zilizowekwa kwa hivyo hutegemea hongo kuwa barabarani. Fauka ya 

hao, madereva wa malori na matrela mara nyingi huendesha magari hayo 

wakiwa walevi. Dawa za kulevya kama vile miraa na bangi, hutumiwa sana 

na watu hawa, na matokeo yake huwa ajali mbaya. 

Hata hivyo, lawama haiwezi kuelekezewa madereva pekee. Ukiangazia 

barabara nchini utapata kuwa barabara nchini Kenya haziko katika hali nzuri 

. Zile za lami zimekuwa na mashimo makubwa ambapo mvua ikinyesha 

hufanya vidimbi mithili ya machimbo ya madini yaliyojaa maji baada ya 

kuachwa wazi. Na zile barabara zisizokuwa za lami zimeharibika kiasi 

kwamba ni vigumu kuzitofautisha na njia za ng’ombe kwenye maeneo 

kame.Kinachohitajika ni serikali kuzifanyia ukarabati ili kuzirudisha katika 

kiwango ambacho zitaweza kufaa tena. 

Wananchi pia inafaa waelimishwe ili wasikubali kuingia kwenye 

magari ambayo tayari yamejaaa kupita kiasi. Hili litawasaidia wananchi 
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wenyewe kudumisha usalama wao barabarani. Pia inafaa watambue ya 

kwamba wana jukumu la kuwaarifu walinda  usalama endapo dereva 

anaendesha kwa kasi sana kuliko ile ya kilomita 80 kwa saa iliyokubaliwa. 

Inafahamika kuwa maafisa wa uslama ndio wafisadi zaidi, hivyo basi 

huchangia katika kuongeza idadi ya vifo barabarani. Katika vita dhidi ya 

ufisadi na ajali za barabarni, ni mwananchi mwenyewe ambaye alawezesha 

kukomesha hali hii. Kwa mfano,  afisa wa usalama akipatikana akichukua 

hongo, yeye pamoja na yule aliyetoa hongo wapelekwe kwenye vituo vya 

kukabiliana na ufisadi  na wachukuliwe hatua kali, matatizo haya yataisha. 

Lakini kabla kufika hapo, ni muhimu kumhamasisha mwananchi 

kuhusu haki zake na  namna ya kukabiliana na suala hili la ufisadi. Hali hii 

inatuonyesha kwamba mipango maalum inapaswa kufanywa na serikali ili 

kuwaelimisha wananchi kama hatua ya kwanza ya kukabiliana na ufisadi 

hatimaye izilainishe sekta zote wala si ya uchukuzi na mawasiliano pekee. 

 

Maswali 

1. (a) Mbali na ajali za barabarani, taja, tatizo lingine sugu ambalo 

linakumba nchi ya Kenya  

  

                (b) Ajali  za barabarani zinasababishwa na nini?     

   

             (c) Mwandishi anapendekeza hatua zipi zichukuliwe na serikali ili 

suluhisho la kudumu  lipatikane?        
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     (d) Taja hatua ambazo serikali imechukua ili kuimarisha uchukuzi  

   

                 (e) Ni kitu gani ambacho kinaonyesha kuwa serikali imeshindwa 

kukabiliana na ajali barabarani?         

  

     (f) Eleza maana ya maneno haya:-       

  

(i) Tatizo sugu. 

(ii) Vithibiti mwendo. 

(iii) Machimbo. 

(iv) Ukarabati. 

(v) Hongo. 

(vi) Kuhamasisha.. 

 

3.  Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali       

Nchini Kenya, pamoja na kuwa mwanamke amepewa hadhi kubwa 

ikilinganishwa na hapo awali, kumetokea visa vingi vya unyanyasajiwa 

wanawake. Visa hivi haviwakati wengi maini, bali ni vyombo vya 

kuwazindua viongozi kuona kwamba hali haijafika kiwango cha kuridhisha. 

Visa vya ubakaji wa watoto wa kike na wazee, na wakati mwingine baba 

zao, vimetokea katika miaka ya hivi karibuni. Isitoshe, akina mama wengi 

wamekuwa wahasiriwa wa mivua ya makonde kutoka kwa waume zao, hata 

kwa makosa madogo madogo. Hivi majuzi mmoja wa wanawake hawa, 

ambao maisha kwao ni shairi tu, alichomwa vibaya na mumewe, kisa na 

maanaamejitia kujua kuwa kuna siku ya wapenzi, yaani Valentine day. 
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Mwanamke huyu, baada ya kutoa mashambani kuja kujumuika na mumewe  

kusherehekea siku ya wapenzi, alipata sherehe za kuchoma moto huku 

mumewe akilalamika kuingiliwa uhuruwake. Mama huyu bado anauguza 

majeraha ya mwili na moyo! 

Mwanamke aliyesoma na kupewa fursa ya kufanya kazi na ajira ofisini 

naye amekabiliwa na changamoto nyingi. Huyu lazima atekeleze majukumu 

yake kama mama, mke na mfayikazi. Wengi wa wanawake wanaofanya kazi 

mjini hulalamika wanafanya kazi maradufu ya wanaume. Mwanamke kama 

huyu, kama alivyolalamika mmoja wao ambaye ni afisa wa utawala wa mikoa, 

huanza siku yake alfajiri na mapema kuitayarishia familia staftahi, kisha 

kuelekea ofisisni ambapo anakabiliwa na migogoro mingi ya kusuluhisha. 

Arejeapo nyumbani jioni, hali huwa hiyo hiyo, kutayarisha chajio, 

kushughulikia kazi za shule za watoto na kuichangamsha familia. Maisha 

yake huwa hivyo, siku nenda siku rudi. Utashangaa mja huyu atayabeba 

mangapi? 

Hali huwa mbaya zaidi kwa wanawake ambao wameingia siasa. Hawa 

mikasa yao haihesabiki. Mara watupiwe mabezo ya kila aina na wanasiasa 

wenzao, mara washutumiwe na kutiwa midomoni na wanajamii kwa 

kuonekana wakichapa kazi na kuwa na uhusiano wa karibu na wazalendo 

wenzao wa kiume. Maisha yake hupigwa darubini hata nyakati ambazo 

hayahitaji kuangazwa. 

Mwanamke amekuwa kinyago cha kufanyiwa mzaha. Juzi karibu 

mbingu zianguke alipojitokeza mwana vitimbi mmoja aliyejitia kufanyia 

utani yasiyohitaji. Alimwasiri mwanamke kama aliyechangia kukosewa 

heshima kwake kwa kule kutamani kufanywa hivyo. Ingawa wanawake 
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walimshinikiza mhusika huyu kuomba msamaha, upayukaji wake haupaswi 

kuchukuliwa kama mzaha. Ni ishara ya hisia ya ndani za watu wengi kuhusu 

mwanamke; kwamba ingawa wakenya wamejitahidi kupigania haki za 

wanawake; baadhi yetu bado wana zile fikira za kijadi kuhusu wanawake. 

Uchumi wa nchi kamwe hauwezi kuendelea bila kumhusisha kila mtu. 

Nchini  humu, baada ya kutambua haya, mwanamke amepewa nyadhifa 

mbalimbali katika serikali. Ingawa kuna baadhi ya wanawake waliohusika na 

kashfa mbalimbali za kifisadi, Kuna wale ambao wametumia nyadhifa zao 

kuhifadhi nchi. Mmoja wa wanawake amejaribu kwa jino na ukucha 

kuyalinda mazingira dhidi ya mapapa. Nani asiyekumbuka matusi na mabezo 

aliyopata mwanamke huyu anayejitoa mhanga kuikinga sehemu Fulani ya 

burudani dhidi ya kunyakuliwa na  wanaostahili? Hakuyajutia yaliyompata. 

Aliowatisha walijaribu kummeza mzimamzima lakini mwishowe walisalimu 

amri na kuliacha eneo hilo. Hiki kilikuwa kitendo cha ujasiri na uzalendo 

mkubwa. Matunda yake yamewafaidi wengi, vijana kwa wazee. Kila mwisho 

wa wiki huwaona watu wakimiminika kwenye eneo hili kujipumbaza. Hii si 

fahari kwake tu, bali kwa nchi kwa jumla. Wale waliompinga na kumwita 

punguani wakati huo wamebaki kuinamisha nyuso tu; bila shaka wamefunzwa 

mengi. 

Wanawake sasa wana haki ya kumiliki mali mathalani shamba. 

Kutokana na hili tumeshuhudia ongezeko kubwa la uzalishaji wa chakula 

mashambani na kwa hivyo kupunguza njaa na umaskini. 

Biashara ndogondogo zinazoendelezwa sokoni na mitaani, kwa kiasi 

kikubwa, huhusisha wanawake. Biashara hizi huchangia pakubwa katika 

kuimarisha uchumi wa nchi kwani hutoa ajira ya kibinafsi kwa maelfu ya 
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watu. Ushuru na leseni zinazokatiwa biashara hizi huongezea serikali pato la 

ndani. 

Mgala muuwe na haki umpe. Ni ukweli kwamba tumekuwa na visa vya 

hapa na pale vya ukiukaji wa haki za wanawake. Hata hivyo, ni dhahiri 

kwamba nchi hii imejitahidi mno kuendelea kumkwamua mwanamke kwayo. 

Hata mashirika ambayo hapo awali hayakupenda kuwaajiri wanawake, sasa 

yanawapa nafasi sawa na wanaume. Vyuo vikuu vya kibinafsi vimeanzishwa 

kuwasajili wanawake. Jijini humu, mna chuo kikuu cha sayansi cha 

wanawake. Aidha kumeanzishwa kituo (shule) cha kuwasajili wasichana 

kutoka familia maskini kujiunga na kidato cha kwanza. Wasichana hawa 

watapata wadhamini kutoka mashrika na watu mbalimbali ili kujiendeleza 

kimasomo. 

Kumheshimu mwanamke ni miongoni mwa haki za kibinadamu 

ambazo shart zitekelezwe. Hata hivyo, wanawake wakumbuke kwamba hata 

wanapopuliza siwa kuhusu pupewa haki, lazima wao pia wawajibike. Wao 

ndio walimu wa kwanza wa wanao; ikiwa basi wataonekana kwenye vyombo 

vya habari wakining’inia juu ya magari ya wachunga magereza kwa 

kuzitafutia pesa za mayatima maumizi bora, watakuwa wanapotosha watoto 

wao. Wawe watu wa vitendo zaidi ya upayukaji. 

 

Maswali  

a) Kwa mujibu wa taarifa, ni mambo yapi yanayoonyesha ukiukaji wa haki 

za wanawake       
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b) Fafanua jinsi mwanamke aliyesoma huteseka maradufu zaidi ya 

mwanamme         

c) Ni faida gani ambazo zimepatikana kutokana na wanawake kupigania 

haki zao?      

d) Hatimaye wanawake wanahimizwa kufanya nini?    

   

 

e) Eleza maana ya msamiati ufuatao jinsi ulivyotumiwa katika nakala  

     

      Kinyago… 

     Mabezo 

f) Andika mfano wa mbalagha na uhuishi uliotumiwa katika makala haya 

   

  i) Mbalagha…………          

  

  ii) Uhuishi…………          

   

     

4.    Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali:- 

Uundaji wa istilahi – hasa za lugha ya Kiswahili ni shughuli nyeti na 

nzito hivi 

kwamba, haipaswi kupapiwa na mtu yeyote. Hii ni shughuli inayohitaji 

umakinifu zaidi kwa wanaoshiriki katika mchakato wa uundaji istilahi za 

kutufaa katika mawasiliano na kukuza Kiswahili kwa jumla. Ufanisi wa watu 

binafsi, vyombo vya habari kama vile Shirika  la Habari la Kenya (KBC), 
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Taifa Leo na mashirika mengineyo katika ukuzaji wa lugha hutegemea mno 

sera na utayarishaji wa serikali katika kugharamia shughuli hii. Aidha, 

shughuli za kukuza lugha hukwama kwa sababu ya ukosefu wa fedha pamoja 

na sera maalum ya serikali kuhusu lugha. 

Hata hivyo, katika kuyakwepa matatizo haya, pamekuwepo na hatua za 

kimataifa za kujaribu kusawazisha shughuli ya uundaji wa maneno. Hatua hii 

ilichochea kubuniwa kwa shirikisho  la kimataifa la vyama vya usanifishaji 

istilahi mnamo 1936. Lengo la kitengo hiki lilikuwa ni kufafanua msingi 

madhubuti ya uundaji wa istilahi duniani. Kwa hakika, shirikisho hilo 

limesaidia  mno katika kuweka misingi ya shughuli za ukuzaji wa istilahi. 

Misingi hiyo ni ya jumla na haihusu taaluma yoyote mahususi. Katika makala 

hii, tunapiga darubini baadhi ya misingi hiyo pamoja na mapendekezo yake. 

Mosi, uundaji istilahi unafaa uanzie kwenye dhana na wala sio neno. 

Hii ina maana kwamba, kwanza pawepo na dhana au hali ambayo inahitaji 

itafutiwe neno au istilahi ya kuielezea. Inasikitisha sana kwamba pana 

wataalamu ambao wanaukaidi au kuukiuka msingi huu. Wanataaluma hawa 

hufanya mambo kinyume kwa kujibunia maneno yao na kuyahifadhi kwenye 

mikoba yao – halafu wakasubiri dhana izuke ndiposa waipachike istilahi yao. 

Pili, dhana zinabuniwa au kutolea istilahi au maneo ni muhimu zielezwe kwa 

ukamilifu na uwazi. Istilahi zinazoundwa zinafaa ziwe fupi  iwezekanavyo na 

ziwe na uwezo wa kuelezea dhana kwa njia inayoeleweka bila utata. Tatu, 

maneno yanayoundwa sharti yawe na uhusiano wa aina fulani na dhana 

zinazowakilishwa na maneno hayo. 

Uhusiano huo unaweza kuwa ama ni wa kimaumbile au wa kiutendaji. 

kwa mfano, Mzee Sheikh Nanhany wa Mombasa alipobuni istilahi ‘uka’ kwa 
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maana ya ‘ray’. Neno hili latokana na kupambauka au (kupambazuka kwa 

lafudhi ya kiamu. Neno ‘image’ ni jazanda kwa Kiswahili. ‘Mirage’ kwa 

Kiswahili ni ‘mangati’ (kutoka kwa mang’aanti) – yaani kung’aa kwa nchi. 

Mtaalamu mwingine aliyewazia uendajikazi wa kifaa na kubuni istilahi 

inayokubalika mpaka sasa ni Prof. Rocha Chimerah ambaye alibuni istilahi 

‘tarakilishi’. Pengine Prof. Chimerah alifikiria kazi ni kifaa husika na kuunda 

neno la Kiswahili linaloakisi kazi hiyo. Tunajua kwamba kompyuta hufanya 

kazi inayohusu tarakimu kwa haraka kama umeme. Labda Chimerah 

ameegemea sifa hii kuibuka na istilahi hii. 

Maneno mengine ambayo yamebuniwa kufuatana na msingi huu ni ya 

Mzee  Nabhany-mathalan ‘barua pepe’ (e-mail), na wavuti (website). 

Tukiegemea maumbile, neno ‘kifaru’ lina maana ya vita ilihali tuna zana ya 

vita iliyopewa jina hilo kwa sababu ya labda kuwa na maumbile sawa na 

kifarumnyama. Nne, istilahi zinaweza kukopwa kutoka lugha nyingine. 

Yamkini hakuna lugha hata moja ulimwenguni-zikiwemo lugha duniani kama 

vile kiingereza zinazoweza kujitosheleza. Takriban asilimia 80 ya maneno 

katika kiingereza ni ya kukopwa. Kwa hivyo, lugha ya Kiswahili inapokopa, 

hali hiyo haipaswi kuchukuliwa kuwa ni lugha dhaifu. 

Hata hivyo, istilahi zinazokopwa zi-nafaa zichukuliwe zilivyo katika 

umbo lao asili. Umbo hili linaweza kufanyiwa marekebisho machache tu, 

kulingana na sarufi na matumizi ya lugha kopaji. Mifano ya istilahi kama hizi 

ni ‘televisheni’ (television), kopmpyuta (computer), kioski (kutokana na jina 

‘kiosk’ la Kijerumani) na redio (radio), Tano, pale istilahi haiwezi kukopwa, 

lugha husika ijaribu kubuni msamiati ufaao, kufanya hivyo ni kuhakikisha 

kwamba, lugha inastawi. Lakini tahadhari inapaswa kuchukuliwa hivi 
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kwamba, Kiswahili kisikope maneno kiasi cha kupoteza upekee wake. 

Mwisho, uundaji wa istilahi uzingatie mofolojia ya kawaida ya lugha. Istilahi 

zinazoundwa kwa kuzingatia mofolojia huwa rahisi kuiua maneno yenye 

uhusiano wa istilahi asili kwa njia ya mnyambuliko. 

 

Maswali 

(i) Taja mambo ambayo huchnagia ukuaji na ufanisi wa jumla wa lugha ya 

Kiswahili  

  (ii) “Lugha ya Kiswahili ni dhaifu na isiyotosheleza” Je, mwandishi wa 

makala haya ana msimamo upi kuhusu kauli hii?       

(iii) Tahadhari zipi zinazofaa kuchukuliwa kabla ya kukopa istilahi kutoka 

lugha zingine?  

  (iv) Yape makala haya anwani mwafaka       

(v) Eleza maana ya maneno yafuatayo:       

(a) Dhana-            

(b) Takribani –         

  

(c) Istilahi –          

 . 

(d) Mofolojia –... 
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5. UFAHAMU 

 

1. Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata: 

 Miaka michache iliyopita, kila aliyekuwa amesoma alikuwa na bahati ya kupata 

kazi katika ofisi za humu nchini. Wote waliofika darasa la saba au pengine kidato 

cha pili na zaidi wale waliofuzu mtihani wa kidato cha nne, walinyakuliwa juu kwa 

juu na wizara mbalimbali za serikali au pengine waliandikwa kazi na makampuni. 

Kwa vile kila moja wao alipata kazi ya kuajiriwa, hakuna aliyejishughulisha na kazi 

za mtu binafsi kama useremala, uashi, ukulima, uvuvi na kadhalika- kazi kama hizo 

ziliachiwa wale tu ambao hawakupata fursa ya kuenda shule. 

    Siku hizi mambo yamebadilika. Licha ya kuwa na elimu ya darasa la saba au 

kidato cha pili na pengine cha nne, hata wale wenye shahada za vyuo vikuu nao pia 

wamezifungia shahada hizo mashubakani zikiota ukungu huku wenyewe 

wakijipurukusha kulima au kufuga; na wale ambao bado hawajakata shauri kama 

hili, wako barabarani wakipiga lami. 

    Wakoloni walifanya kosa moja kubwa sana ambalo tumeligundua tu baada ya 

kunyakua uhuru wetu. Kosa lenyewe ni lile la kuwafanya wananchi waliopata elimu 

wasipende kushika kazi zinazochafua mikono.Walijua tu kwamba mashamba yao na 

hata mitambo yao ingalifilisiwa na ile ya waafrika; kwa hivyo ingaliwabidi hata wao 

waje wawatumikie wenyeji. Ndipo walipokata shauri kutowaamsha waliolala ili 

wasije wakalala wao. 

     Katika karne hii, wataalamu wameshawishika kuitumia elimu yao kufanya kazi 

za mashamba, ujenzi na ufundi wa mitambo. Ijapokuwa baada ya kazi kama hizo 

mikono huwa imejaa tope au masizi, pato lake ni kubwa ajabu. Jambo la kuvutia 
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zaidi katika makazi kama haya ni kwamba mwananchi huwa ni ‘bwana’ mwenyewe, 

hujitegemea mwenyewe bila kochokocho. 

 Kila moja wetu yuaelewa kinaganaga kwamba kazi kama ya ukulima huleta 

donge kubwa zaidi ya kazi zote; kwani kila mfanyikazi humwelekea mkulima baada 

ya kumaliza kazi yake. Mkulima naye hutoa jasho jingi wakati wa kulima shamba. 

Baadaye atapekua magugu na visiki aviweke katika matita ili aviteketeze moto. 

Baada ya muda kidogo atapanda na angoje hadi mbengu zake ziaanze kuchipuza. 

Mara maua huchanua na mazao kujionyesha. Baada ya kuvuna, kazi yake kubwa 

huwa ni kuanika na kuanua nafaka zake. Wakati huo, mazao yake huwa yatanga, 

mara yuapanga mara yuapangua mipango juu ya uuzaji. Mazao yafikapo nyumbani, 

pengine mkulima huipamba nyumba yake na akawaita marafiki zake ili awakirimu 

kwa vyakula na vinywaji. Karamu ikiisha hana budi kupambua mapambo yote. 

Huyoo, aenda kuuza bidhaa zake; akirudi yuakaa raha mstarehe akila na kuburudika 

pamoja na familia yake. Je kuna kazi yenye raha zaidi ya ukulima? 

 Watu wengi hufikiria maana ya neno ‘kulima' ni kushika jembe tu. Hiyo si kweli 

kwani kuna ukulima namna nyingi, kama vile ufugaji wa ng’ombe, mbuzi au kuku. 

Hata ufugaji wa samaki au utunzaji wa nyuki pia waweza kuitwa ukulima. Dhamira 

ya taifa letu changa ni kuwapatia mwangaza wananchi wake waliomo mashuleni, 

kwamba wangojewa kwa hamu wajiunge na wenzao katika kulijenga taifa lenye 

nguvu, ili katika kujisaidia wenyewe pia waongeze pishi katika kulipa taifa 

maongozi mema yasiyokinai kazi zilizokuwa zikiitwa ‘chafu' lakini ambazo ndizo 

hasa kiini cha maendeleo na kujitegemea. 

 

 a) Kulingana na habari uliyosoma, ni mambo gani hasa yaliyochangia kupuuzwa 

kwa kazi za mtu binafsi?         (alama 3)  
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  b) Wakoloni walikuwa na lengo gani kwa kufanya waafrika waliosoma kuchukia 

kazi za mikono?           (alama 2)  

  c) Unafikiri mwandishi wa taarifa hii alikuwa na dhamira gani kwa wasomaji wake? 

             (alama 2)  

  d)  ..‘Wamezifungia shahada hizo mashubakani zikiota ukungu huku wenyewe 

wakijipurukusha kulima au kufuga’ Mwandishi anamaanisha nini katika kauli 

hii?  (alama2)  

 e) Kwa nini wasomaji wa kisasa wameanza kufanya kazi ya ukulima? 

 (alama 3)  

 f) Eleza maana ya semi hizi kama zilivyotumiwa katika taarifa:   

 (alama 4) 

      i) Kata shauri 

     ii) Kuwa bwana  

  g) Mwandishi ametumia maneno yenye maana ya kinyume kwa mfano ‘panga 

na pangua’; yataje maneno mengine mawili yaliyotajwa na vinyume vyao huku 

ukieleza maana ya kila moja ya maneno hayo.      (alama 4) 

 

6.UFAHAMU 

 

              Kama   kawaida  yake  , Faki  alifika  hospitali  saa kumi  na  mbili  

asubuhi  . Kawaida  hii  haikuanza   zamani   sana   kwa  hakika : Imeanza   

karibuni tu , toka  kitoto  chao   chanajike   kilipolazwa    hospitali  kwa  tumbo la  

kuendesha. 
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Masika   mama-mtu  ikambidi  akikimbie    kitanda  cha  kinyumba   kulalia   

kitanda  cha  hospitali  karibu na  mwanawe  . Na Faki kwa   upande  wake   

ikamlazimu kutamba na jua  na  mvua  kuizumbua  riziki angalau  ya  kupeleka  

mkono   kinywani.- angalau   riziki hiyo! Na  alipoipata  riziki ya  mchana  kutwa  

alijifunga  kibwebwe   kuingia  jikoni  kuitayarisha  ilike  ,  kisha  kudapia   

baiskeli yake  au  mwanapata   kama watu  wengine   wanavyoita   kuelekea  

hospitali   kumpelekea  mama mtoto  aghalabu  muhogo  wa kupwaza  na  chai   ya  

mkandaa; na  kile  kitoto  chao , maziwa na  uji   

 Asubuhi kila siku  ilimbidi  atoke   mapema  , kisha  ashike   njia   kuelekea  

kibaruani . 

               Naam  , kama  kawaida  yake  , leo aliuwacha   mparapata   wake   nje  

chini  ya   ngazi   pale  hospitali,  akatoa   mkoba  wenye  uji   na  maziwa   ya  

mtoto  pamoja   na  muhogo   wa   kupwaza  na  chai   ya  mkandaa   ya  mama -

mtoto  ,kwenye   lile   boksi   kubwa   analolifunga   kibaoni   nyuma   ya  baiskeli   

yake  . Huyo Faki  akawa  anapanda   ngazi  taratibu   kuelekea   wadi   ya   watoto 

kumwuona   mwele   na   muuguzi  wake   

              Lakini  leo , kabla  hajamaliza  kuipanda  ngazi  , alisikia    ukwenzi wa   

mwanamke   ambao   ulimtuturisha  moyo  . Asingaliweza   kuipotea   sauti  ya   

mwanamke   huyo  ingawaje  ilitoka  kwa  ukwenzi  . Bila  shaka  ilikuwa  sauti ya   

Masika   mkewe  . Na  sasa  ukwenzi  huo  uwe  wa  nini  ?  Uwe wa  nini  enh,  

isipokuwa  ………. 

            Alitimka, akazipanda  ngazi   kwa  vidato  vitatu  vitatu. Macho  yakamtoka 

na  moyo  ukamhaha  . Joto la  ghafla  likamjia.  Na  hofu ikamjaa. Huyo kufumba  

na kufumbua, alijkuta   katika  mbele  ya  Masika   mkewe   aliyekuwa  kashikiliwa   
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vyema   na  wauguzi ;   wengine  kulia  na wengine  kushoto  huku  akiwawa  na   

kupiga makambi  na  mayowe  .  

 

       “Nini ?” Alibwata Faki  pale alipokuwa kasimama kama shujaa aliyechomwa 

sime na  kuyasikiliza  maumivu. “ Mwanangu …….” Alipayukwa  Masika, “ 

maskini damu yangu …  mume  wangu  ewe   mwenzangu…… nguvu  zetu, jasho 

letu, mtoto …….aaaa  mama! Uchungu wa mwana unauma! Tumbo linanikeketa !” 

Aliendelea  kulalama   Masika.  

           Lugha  hiyo  ilitosha  kujibu  swala la  Faki   lililomwenda   akilini.  Kila  

kitu  kilikuwa  wazi.  Faki  sasa alikwisha   maizi   nini  kimetokea. Hima alipiga  

goti  chini   kufikia  kimwili  kilichozongwa  shiti  jeupe   na  kulazwa  kigodononi 

sakafuni. Huku  mwili   mzima   ukitetema, taratibu  alinyoosha  mikono  kukiteka   

hicho   kijimwili   kisha   aliinuka   na  kwenda  nacho  kwa  mkewe.  

         “ Mume  wangu, haaikuwa  riziki  yetu …..”  aliendelea  kulia   Masika   

“Nyamaza   Masika”,  alitamka   Faki   kwa   upole  huku    akijaribu    kuyazuia   

machozi  yaliyokuwa  njiani  . “ Kila  liandikwalo   halina   budi kuwa, lazima  

….” 

alishindwa     kuyamaliza  aliyotaka   kuendelea   kuyasema . 

 

Maswali. 

(a)   Eleza  kwa nini   Faki alikuwa  akienda  hospitali  kila   siku            

 (alama 2) 
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(b)   Taja  jina  lingine  lililotumiwa  katika  taarifa   kurejelea   baiskeli   (alama 1) 

 c)    Kwa  nini  Faki alilazimika  kutafuta kibarua  kila  asubuhi          (alama 3 )   

(d)   Eleza  sababu  iliyomfanya   Masika   kupigwa  ukwenzi               (alama 2) 

 (e)  Unadhani  mwandishi   ana   maana   gani  anaposema, “……ilitosha  kujibu  

swala  la  Faki  lililomwenda   akilini  kila  kitu kilikuwa  wazi”            (alama 3) 

(f)   Fafanua  maana  ya, “ mume  wangu   haikuwa  riziki yetu ……”  (alama 3) 

Taja  maneno   yoyote   mawili   kutoka   kwa  taarifa   ambayo yamefanyiwa 

utohozi  kutoka  lugha  ya   kiingereza                          (alama 2)  

(h)   Eleza  maana   ya ;          (alama 4) 

 Alijifunga  kibwebwe   

 Machozi  yaliyokuwa  njiani  

 

7. 

 UFAHAMU 

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali 

Msemo “Ya kale hayako” unatukuzwa sana na vijana na hata wazee ambao 

wanathamini usasa.  Msemo huu umetishia kuumeza na kuutema utamaduni wa 

Mwafrika.  Utamsikia kijana akiambiwa na mzazi wake, “Jamani itabidi ujifunze 

lugha yako ya mama, hivi hatuwezi kuwasiliana na mababu zako kijijini”.  Naye 

kijana huyu hujibu, huku macho kayatunga kwenye runinga, kidhibiti mbali 

mkononi.  “Hayo ni yako.  Lugha inahitajika kutumiwa pale mtu anapoishi.  Mimi 

kijijini humo nitaishi lini?  Na huyu babu, si anajua Kiingereza?” 
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Huyu ni mfano mmoja tu unaoonyesha mabadiliko ambayo yamezikumba jamii 

zetu.  Watoto na hata watu wa umri wa makamo wamerithi desturi mchafukoge 

ambazo hazijulikani kama ni za Kiafrika au Kizungu.  Mitindo ya mavazi ya 

kushangaza imezuka.  Kuna wale wanaopendelea kutembea mabega wazi.  Hawa 

huvaa vizibau vilivyoning’inizwa kwenye fito za nyuzi.  Kuna baadhi ambao huvaa 

suruali ndefu ambazo zimening’inia kiasi cha kuvifanya viuno kuwa kwenye  

miundi.  Huu nao ni usasa ati.  Unapouliza unazomewa na kuambiwa umechelewa 

kutambua hii ni karne ya ishirini na ngapi. 

 

Tofauti za umri zimeanza kuwa finyu mno siku hizi.  Si bura kumpata kijana 

akimpita mzee kama kwamba hajamwona.  Anangoja mzee amsalimu yeye.  Vijana 

wengine hudiriki kujibizana na wazee wao kama kwamba ni wa rika moja.  

Hawawapi wazee fursa ya kuzungumza, badala yake huwakata kauli kila mara 

wanapozungumza na kuwaudhi.  Anapoulizwa kwa nini anamjibu vibaya mzee 

huyo, anasema nyakati za ‘kuhubiriwa’ bila kuuliza maswali zimepita na kuzikwa. 

 

Teknolojia mpya imewapunguzia udhia baadhi ya vijana ambao hawapendi kufanya 

kazi.  Katika baadhi ya familia, utapata kwamba kuna mashine za kufulia nguo na 

kupangusia sakafu.  Vijana wengi wanaoinuka hawawezi hata kujifulia nguo.  Wale 

ambao kwao hakuna mashine, wana vijakazi ambao huwafanyia kila kitu.  Lao ni 

kulala tu na kusoma.  Mafunzo ya kazi ambayo vijana walipata siku za mababu 

yameanza kuzikwa kwenye kaburi la sahau.  Hata katika familia ambazo utapata 

wazazi wana ari ya kuwafunza wanao umuhimu wa kutenda kazi za nyumbani, 

utapata kwamba watoto wenyewe hawazipendi kazi hizi.  Wanahiari kucheza 

michezo ya kompyuta na kutazama kupigana mierekani na masumbwi katika 
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runinga.  Si ajabu kwamba wengi wa vijana wanakua wakidhani njia ya kutatua 

migogoro ni kupitia kwa makonde migoto vichwani. 

 

Suala unasaba lilikuwa na umuhimu mkubwa katika siku za kisogoni.  Neno ndugu 

lilikuwa na maana pana katika jamii ya Mwafrika.  Watoto wa ami, mjomba na 

shangazi walihifadhiana na kulindana kama ndugu.  Siku hizi neno ndugu limejikita 

tu katika uhusiano wa karibu tu; mtoto wa mama au baba yako.  Vijana wengi 

hawajui hata mabinamu zao.  Jambo hii limewafanya wengine kuoa watu wa ukoo 

wao bila kujua.  Baadhi ya vijana wamezaliwa na kukulia mijini, hawana wakati wa 

kutangamana na jamaa zao vijijini.  Kwa hivyo, hata inapofika wakati wa kuoa, hao 

hukutana na wachumba wao mijini. 

 

Ingawa tunapasa kutambua kuwa wakati umebadilika, ni vyema kuwajibika.  Hata 

pale tunapoiga mitindo ya kisasa kama vile ya mavazi, tuige kwa tahadhari.  Mavazi 

tunayovaa yasikinzane na maadili ya jamii zetu.  Elimu ya kisasa isiwe kisingizio 

cha kusahau kitovu chetu.  Tukumbuke methali isemayo “Usiache mbachao kwa 

mswala upitao”. 

 

(a)   Mwandishi amedhamiria kichwa mwafaka cha taarifa hii kuwa ya kale 

hayako.  Eleza.  

(alama 2) 

 (b) Tofauti za umri zimeanza kuwa finyu mno siku hizi.  Fafanua kauli hii.

 (alama 2) 

 (c ) Mabadiliko yaliyokithiri katika jamii ni kutokana na vijana wasiowajibika.  

Toa ithibati.          (alama 5) 
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 (d)  Eleza chanzo cha mabadiliko ya vijana kulingana na taarifa. (alama 4) 

 (e) Eleza matumizi ya methali usiache mbachao kwa mswala upitao kulingana 

na taarifa. (alama 2) 

 

 

8.UFAHAMU 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 

 

Siku moja , mtu ambaye alijulikana kwa jina la Moto , alikuwa Ameketi 

chini ya kivuli cha mbuyu. Alikuwa akifanya hivyo kwa kungojea kulungu 

kunaswa na mtego wake. Hapo mbuyuni, ndipo palikuwa na njia ya kulungu ya 

kwenda mtoni kunywa maji. Kupitia mbuyuni, iliwabidi kwanza wapitie pale 

mtegoni. Lakini kwa kuwa kwa siku hii ya leo wakati wao wa kunywa maji 

ulikuwa bado kuwadia, naye Moto, badala ya kurudi ili aje baadaye, akaonelea heri 

angojee hapo. 

Haikuwa mara yake ya kwanza kutega kulungu. Alikuwa amewanasa wengi 

na kwa muda mrefu sana. Na ingawaje alifurahia nyama yao laini, ni kuwachuna 

ndiko alikokuzira. Hii ilikuwa ni kwa sababu ya vifaa butu vya mawe ya kuchonga 

alivyokuwa akitumia. Kwa sababu hii basi, haikuwa rahisi kuwachuna. Pia, 

alikuwa akiwala wabichi. Ili  kujipa kazi akisubiri, akaonelea amtengenezee utunda 

mpenzi mkewe. Hakuwa na shida kuamua utunda huo ungekuwa wa namna gani. 

Nyakati hizo, shanga zilikuwa bado hazijavumbuliwa. Ni jiwe na mti tu ndivyo 

vilivyokuwapo, navyo ndivyo vilivyokuwa mali ghafi. 

Kwa ala yake, jiwe la kuchonga, Moto akakata vijiti viwili. Kikubwa 

akakiita 'mama' na kidogo, 'baba'. Dhamira yake ilikuwa kumtengenezea mkewe 
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ushanga na tembe zikiwa za mti. Akiweka kijiti mama chini, alitumia kijiti baba 

kupekejea tundu. Alifanya hivi kwa nguvu zake zote, Haja ilikuwa ni atoboe 

matundu mengi, halafu ayakate na kuyaviringisha na baadaye ayaunge na uzi wa 

muaa ili apate huo ushanga. Akizidi kupekecha, na jasho kumtoka, na huku 

mawazo yake yote yakiwa juu ya uso wa mkewe, hakuwa ameona cheche 

zikianguka juu ya majani makavu yaliyokuwa katikati ya mapaja yake. 

Alichokisikia kwa ghafla, kilikuwa ni kuchomeka na kuona moshi ukifusika. 

Alishtuka na akaruka kwa woga. Hakuwa ameshawahi kuona kioja kama hiki 

maishani! 

Huku akitetemeka kwa hofu, cheche hiyo ikaanza kusambaa. Ilijieneza kwa 

haraka na kuwasha majani, nyasi na miti. Sasa ikawa imepata nguvu na kuwa 

tsanzala ambayo ilienea kwa upesi na kumeza vichaka na misitu iliyokuwa mbele 

yake. Kuangalia hivi, akajiona amesimama peupe! Kutoka kwa upande wa 

mtegoni, kukaja harufu nzuri ya kunukia. Alifuata na alipofika, akaona kulungu 

ambaye alikuwa ameshikwa na mtego, ameokwa vizuri sana na nguvu hizo ngeni. 

Hakujua zinaitwaje wala hakujua aziiteje. Kwa hivyo, hakuwa ameshawahi kuona 

ama kuonja kitu cha kuchoma sembuse cha kupikwa! 

Ni harufu ya kuiva ya kulungu na kudondoka kwa mafuta ya kunona ndivyo 

vilimtia ujasiri. Naye kwa hatua za woga, akanyatanyata akanyakua kinofu na 

kukionja. Si utamu huo aliousikia! Sasa akanyafua jinofu. Halafu akaingilia maini, 

moyo na mafigo. Kulungu akamshinda ingawaje alimla maradufu ya kawaida 

yake. Aliyebaki, akamfunga ndani ya majani ya mgomba na kuwapelekea watu 

wake. Pamoja na kulungu, akawa amechukua pia kinga kilichokuwa kikiwaka na 

vile vijiti viwili ambavyo baadaye kijiti mama alikuja kukiita "wimbombo" na 

kijiti baba, " ulindi"... 
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Ilikuwa alfajiri asubuhi watu waliposhitukia "tatata" za kualika kwa kuni na 

kulipuka kwa moshi kutoka nyumbani kwa Moto. Nyumba yenyewe ilionekana 

ikiwa na nuru nyekundu ya ajabu na ya kutisha. Walinyatanyata kuelekea kwenye 

kioja hicho. Kiliwavutia zaidi kwani walivyozidi kulisongelea, ndivyo ile baridi ya 

asubuhi ilivyozidi kuwatoka. Mvuto huo ukawapumbaza. Lakini walipumbazika 

zaidi walipoona - nyuma ya kioja hicho na kupita pazia la moshi, Moto ameketi. 

Macho yake yalionekana mekundu mno. Hii ilikuwa sababu ya moshi; lakini 

hawakuwa wakijua hivyo. Kiwiliwili chake kilionekana kikiyumbayumba nyuma 

ya miale. Haya yote yakamfanya kutisha. Wenzake wasijue la kufanya kwa sababu 

ya bambuazi, wakawa wamesimama tuli wameduwaa. Hapo ndipo waliposikia 

sauti ikinena: "Mimi ndimo Moootoo...; naivisha na kuunguza, natokeza na 

naoteka. Anitakaye nitakuja kwake nimpe huu uwezo wangu..." 

Ili kuwaogofya zaidi, akaupulizia nao ukaalika kwa moshi na cheche nyingi 

zilizowafanya wenzake kurudi nyuma kwa hofu. Kuona hivi, akaendelea kuwatia 

woga kwa kusema, "Hizi ndizo nguvu za Moootoo... mimi ndimi Moootoo...nijieni 

niwageuzie maisha yenu..." 

Akiwa bado ana sehemu ya nyama ya kulungu, akawagawia na kuwaambia 

wale. Kila mmoja wao akakubali kuwa ilikuwa tamu sana. Naye ndipo aliwaambia 

siri ya kioja. Hakuwaambia ule ukweli wa mambo, badala yake, aliwaambia ati ni 

malaika ndiye aliyemtunukia uwezo huo! Aliwalambisha kwa kuwapa kaa 

kuchukua makwao. Nao, kwa kukosa jina la kufaa, wakaliita "Moto". 

Punde si punde, watu wakawa wamezoea moto na wengi wakawa wanakuja 

kwake tu. Hakutaka uenee vivi hivi tu. Kwa hivyo, akaweka masharti: moto 

ulipatikana kwake tu kila jioni, na uzimwe mara moja baada ya matumizi. Ni hapo 

kwake tu ambapo "moto mpya" ungeweza kupatikana. Moto hauibiki wala 
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haufichiki, akawakanya. Na ambaye angefanya ujasiri wa kuuiba ama kuuficha, 

basi asije kulia kwake baadaye, akawaeleza. 

Masharti haya yalifuatwa, naye akawa mgawaji wa moto wa pekee. Uwezo 

huu ulimtia hisia za ukubwa - na punde si punde, za utukufu pia! Sasa watu 

wakawa, bila moto, hakukuliwa kitu na basi kumtegemea yeye kukazidi. Hapa 

ndipo aliwageukia na kuwaambia: 

“Ili kuulinda huu Moto Mtakatifu usife, imenibidi kuacha kazi zangu. Lakini 

siko radhi kuendelea kufa njaa na familia yangu." 

" Tutakugawia chakula chetu ili uzidi kuuchunga huo Moto Mtakatifu ili 

usife," wakamkatiza. 

Basi, kwa kila mtu kumpatia theluthi ya chakula chake, Moto akapata uwezo 

wa kurundika ziada. Siku si nyingi, mkewe na watoto wake wakawa hawana haja 

ya kufanya kazi. Hali watu hawakukoma kumpatia "kodi ya moto", ndivyo yeye na 

kizazi chake walivyozidi kujiepusha na kufanya kazi, huku wakizidi kuzua 

masharti magumu ya kuficha "Utukufu wa Moto". 

     

   Maswali          

Ipe makala uliyoisoma anwani mwafaka                                                (alama 1) 

 

Moto alikuwa ameketi chini ya kivuli  cha mbuyu kwa sababu gani?    (alama 2) 

Ala  za pekee za wakati huo zilikuwa zipi?                                            (alama 2) 

 

Uvumbuzi wa Moto ulikuwa na athari zipi katika maisha ya jamii?     (alama 2) 
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Kwa kutotaka Moto uenee hivi hivi tu, Bwana Moto aliuwekea masharti. Taja 

mawili (alama 2) 

 

Moto  na Aila yake walifaidikaje baada ya ufumbuzi  huu?                  (alama 2) 

 

 Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika taarifa.(alama 4) 

       

Kioja 

 

Alikokuzira 

 

 meza kichaka 

 

 wimbombo 

 

 

 

9.UFAHAMU   

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.   

Mwanamke wa kisasa anazaliwa na kukulia katika mazingira yaliyobadilika 

mno. Matazamio yake maishani ni tofauti kabisa na yale ya wanawake walioishi 

mapote mawili yaliyopita; wanawake makamu ya nyanyake na mamake-kuu.   
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Yeye hataraj ii kuzaliwa, kukua, kuolewa, kuwa mke wa bwana, kumzalia 

mumewe watoto, na daima dawamu kuwa 'mwendani wa vijungu jikoni' 

akawapikia watoto na bwanake chakula; na akitoka jikoni aelekee shambani 

kulima, kichakani kuchanja kuni, mtoni kufua nguo na kuteka maji ya kutumia 

nyumbani. Mwanamke wa kisasa huandamananamwanamume. Akanyagapo 

mume, nave papo huutia wayo wake.   

Mwanamke wa kisasa huenda shule na kuj ifunza yote yafunzwayo huko. 

Hushindana na wanawake kwa wanaume na kuibuka mshindi si mara haba. 

Huibuka mshindi katika masomo ya lugha, historiajiografia, hesabu, sayansi na 

mengineyo, sawa na mwanamume.   

Mwanamke wa kisasa hutakakufanyakaziyakibega,akazifanya.   

Akatakakuwamwalimu,akawa. Akataka kuwa daktari, akafanikiwa. Almuradi, siku 

hizi mwanamke hufanya kazi yoyote ile afanyayo mwanamume. Kuna wanawake 

marubani wa ndege, masonara, waashi, wahandisi, madereva wa magari, 

mawakili, mahakimu, mawaziri wakuu na hata marais wa nchi. Hakuna kazi 

isiyofanywa na mwanamme siku   

hizi.   

Mwanamke wa kisasa hateswi akafyata ulimi. Anapohiniwa yeye hupigania 

haki yake kwa dhati na hamasa. Katu hakubali 'mahali pake' katika jamii 

alipotengewa na wanaume wenye mawazo ya kuhifadhi yaliyopitwa na wakati.   
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Siku hizi mwanamke huolewa tu wakati amepata kazi ya kumwezesha 

kujikimu maishani au pale anapokuwa na hakika kwamba biashara yake, iwapo ni 

mfanyi biashara, imepiga hatua ya kutomrudisha ukatani.   

Mwanamke wa kisasa haamuliwi katikajambo lolote, bali hufanya maamuzi 

yake mwenyewe. Kwa upande mwingine, mwanamume wa 'kisasa', ambaye bado 

amefungwa pingu na taasubi za kiume. hapendezwi na mwanamke huyu. Huuma 

kidole akatamani ya kale, lakini wapi! Analazimika kumkubali mwanamke huyu 

kama mshirika sawa maishani, na kuishi naye, apende asipende. Shingo upande 

analazimika kukubali kwambamabadiliko haya sio mithili yakiwingu kipitacho, bali 

ni ya aushi.   

   

Maswali:   

a) Msemo 'mwendani wa vijungujiko' unadhihirishahali gani ya mwanamke    

 katikajamii?                      (alama 2)   

b) Jamii imemfanya mwanamke kuwa hayawaniwamizigo. Fafanua     (alama 

1)  

c) Eleza maana ya'akanyagapo mume, naye papo huutia wayo wake." (alama 

2)   

d) Zungumzia maswala ya ndoa na elimu huku ukilinganisha mwanamke wa 

kiasili   na wa kisasa  (alama 4)   
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e) Mwanamume wa kisasa anamwonaje mwanamke wa kisasa?  (alama2)   

f) Taja mifano minne ya 'mawazo yakihafidhina'.    (alama 4)   

g) Eleza maana ya:   

i) Akafyata ulimi  ii) Ukatani  

iii) Taasubi za kiume.   

 iv)  Aushi                     (alama4)   

 

 

10.UFAHAMU   

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali   

Nchi nyingi za ulimwengu unaoendelea, au ule uliokuwa ukiitwa ulimwengu 

wa tatu zimegawika sehemu mbili mbili. Sehemu hizi zinazidi kutoshabihiana kila 

uchao. Zinatengana kiasi cha kukaribia kupigiwa mfano wa masafa ya ardhi na 

mbingu. Sehemu zenyewe ni mij ini na mashambani. Sehemu hizi, hasa ukizitia 

katika mizani ya hali na jinsi za watu za maisha, zimetofautiana mno. Kiasi cha 

tofauti hizi ni kikubwa hadi kuonekana kama kwamba hazinauhusiano kamwe, 

mithili ya nchi mbili tofauti. Hebu sasa tuzingatie yale yanayozifanya sehemu hizi 
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kutokosa kufanana. Hapa tutawajibika kuzizingatia tofauti zilizo bayana baina ya 

watu wa shamba na wa mij ini, hasa kufungamana na jinsi wanavyoyaendesha 

maisha yao.   

Jambo lililo wazi ni kwamba watu wa mashambani hawajapiga hatua ya 

maana kuhusu jinsi wanavyotakikana kuishi katika karne ya ishirini. watu hawa 

bado wanaishi kama walivyoishi mababu zao. Hawdhisi halahala ya jambo lolote. 

Matengemeo yao ni shamba; usubiriwe msimu mzuri wa mvua, watu walime, 

Mungu akineemeshe kilimo, wavune mavuno mema, basi. Wakisha yatia 

maghalani wachukue kidogo kidogo na kiitayarisha kwa chakula. Chakula kikiwa 

tayari, wale, walale, siku nyingine warudie mkondo uo huo wa kuendesha rnaisha 

yao.   

Watu hawa maisha yao yamepangika mikondo mitatu tu: kuzaliwa, kuoa na 

kuolewa, na kufa. Zaidi ya mikondo hii, maisha ya viumbe hawa hayana 

mabadiliko makubwa. Mabadiliko hayapendelewi sana huko mashambani. Huko, 

wanaume ni mabwana, wanawake ni mfano wa vij akazi na watoto hawana 

tofauti kubwa na watwana. Mwanamume akikohoa, mkewe akimbilie 

kulikokoholewa/an watoto wattetemeke.  

Wanawake wa shamba na watoto hawana haki hata ya kunena, wala hawajui haki 

ni nini.   

Kwa upande mwingine, mijini kuna viwanda, kuna m|ijumba, kuna magari 

na kuna vyombo vingi sana vya maendeleo ya kjsiku hizi. Watu wa mijini ni watu 

wa ulimwengu kote, wala si watu wa mji mmoja tu. Watu wa mji wowote 
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ulimwenguni huweza kuwasiliana na wenzao wa miji mingine kpkote kule 

ulimwenguni, hata papo kwa papo kwa njia ya runinga. Pia, kwa watu wa mjini, 

kuona Kiumbe kidogo kabisa kisicho weza kuonekana kwa macho si ibura hata. 

Kiumbe cha namna hiyo huonekana kupitia mangala. Na kwa wale walio ondokea 

kuwa wanajimu wa kisasa, kuziona sayari na thurea zilizoko mbali sana nasi 

kupitia nangala nijambo la kawaida sana.   

Watu wa mjini huwa na mabadiliko mengi sana katika maisha yao, wala sio 

mikondo aina tatu tu. Kwa mfano, wanawake wa mijini hawakubali tena kuonewa 

na wanaume. Wanajua vyema sana maslohi yao na wameiweka menke yao 

mbele; yaani mahali pao katika jamii, wakiwa wao ni wanawake. Hawaoni tofauti 

baina ya menke yao na ile ya wanaume. Kwa sababu hiyo wameondokea 

kupigania haki sawa na wanaume bila k ulegeza kamba. Huku kupambana 

kimaisha kama wapambanavyo wanaume kumewafanya wanawake wengi mij ini 

kutowaogopa tena wanaume nakufanikiwa kufanya kazi za kusifika kama vile 

uwakili, udaktari, uhandisi, urubani na i lyinginezo zilizokuwa zikifanywa na 

wanaume tu. Wanawake wengine hata ni maprofesa! Kweli watu wa mijini 

wameendelea.   

   

a) Toa maelezo kuhusu tofuati zinazosemekana ni bayana baina ya maisha ya 

watu wa shamba na yale ya watu wa mijini (alama2)   
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b) Rejelea "Mungu" katika aya ya tatu na neno "viumbe" katika aya ya nne. 

Bainisha  uhusiano uliopo baina ya maneno haya mawili, hasa ukizingatia 

jinsi yalivyotumiwa katika habari. Je, matumizi haya yanakupa hisia gani? 

'(alama 4)   

   

c) Unadhani mwandishi ana maana gani anaposema ya kwamba huko 

mashambani   

"wanawake ni mfano wa vij akazi na watoto hawana tofauti kubwa na 

watwana?"                                 (alama 4)   

d) Orodhesha vifaa vyovyote vitano vilivyotaj wa katika taarifa hii, kisha ueleze  

umuhimu wa kila kimoja wapo.   

e) "Watu wa mijini ni watu wa ulimwengu kote." Hapa mwandishi 

anamaanisha   nini?                       (alama 2)  

f) i)      Ni nini maana ya neno menke?             (alama 1)   

ii)        Mwandishi anamaliza taarifa yake kwa kusema "Kweli watu wa mijini  

wameendelea." Kwa muhtasari, ni tabia gain za wanamiji 

zilizomfanya kukiri hivyo.                   (alama 2)   
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11.UFAHAMU   

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswaliyanayofuata.   

Katika falme ya Pate ya enzi za kale, kulikuwa na binti Sultani aliyeitwa 

Mwanakishwira. Alipopata umri wa miaka kumi na minne tu, Mwanakishwira 

alikuwa tayari ni mrefu na mkubwa, na alionekana kuwa msichana mzima 

mwenye umri wa miaka kumi na minane. Alikuwa nadhifu na mzuri sana wa sura, 

kiasi cha kubandikwa lakabu ya malaika. Alipendeza sana macho fauka ya kuwa 

alikuwa na akili nyingi mno. Katika umri huo, alikuwa amemaliza masomo yake 

yote katika madrasa iliyokuwa hapo, na aliweza kuikariri Kurani yote bila 

kigezigezi. Babake, Mfalme, aliuma vidole akilia ngoa kuwa mtoto mwenye akili 

hiyo ni mke wala sic mume. Aliwaza ya kuwa kama angekuwa mvulana, 

angempeleka zutafindaki ya Al-zhar huko Misri kuendelea na masomo ya juu 

katika chuo hicho kisifika.   

Wakati Mfalme akiuma vidole kuhusu jinsia ya mtoto wake, wanaume 

wengi hapo mjini walikuwa wakimeza mate. Mtu aliyemezewa mate alikuwa ni 

yeye huyo Mwanakishwira. Walimmezea mate kwa sababu kila mmoja wao 

alitaka kumwoa awe mkewe. Kumwoa Mwanakishwira kulikuwa na manufaa ya 

kupata mke mwenye uzuri wa shani, kama nyota, na aidha kuwa Mfalme baada ya 

mweye kukikalia kuaga dunja, sababu yeye hakuwa na mrithi mwingine.   
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Basi ikawa ni kila mtu kujipendekeza kwamfalme, kwa vile alikuwa 

anasumbuliwa sana, na wakati huo huo aliogopa kuwa asipomwoza mapema binti 

yake huenda akaharibika, akaamua kuruhusu wachuma wamchumbie.   

Uamuzi huu ulimshtua sana Mwanakishwira, Mshtuko alioupata ulimtia 

ugonjwa na kumdhoofisha kabisa. Akadhoofika hadi Mfalme akaingiwa na hofa ya 

kuwa mtoto wake atakufa. Akaamua kumwuliza kinachomdhoofisha. 

Mwanakishwira akasema kimdhoofishacho ni mwezi. Akipata mwezi, na nafuu pia 

ataipata.   

Kusikia hivyo, Mfalme akatokwa na kijasho chembamba. Akafikiria kwamba 

labda mtoto wake amemalizwa kabisa na uwele, na sasa yuaweweseka tu, wala 

hana akili razini ya kutambua na kupanga mambo.   

Hata hivyo hakuvunjikamoyo kabisa. Akaamua kupata tafsiri ya kitendawili 

hicho kutoka kwa waheshimiwa wake hapo mjini ambao wote walitaka kumwoa   

Mwanakishwira.   

Kwanza akamwendea Waziri Mkuu akamwuliza tafsiri ya mwezi autakao 

binti yake. Waziri akasema mwezi utakikanao ni wa dhahabu. Alipoambiwa hivyo 

motto akazidi kudhoofu. Mfalme akakasirika sana. Akawaendea wakwasi wengine 

kama vile Kadhi, Mnajimu na kadhalika. Hawa wote wakamzidisha ugonjwa binti 

Mfalme kwa sababu jawabu walizotoa ni kuwa mgonjwa alihitaji mwezi wa 

almasi, fedha, na hata hatua!   

Mwisho kabisa, Mfalme akamwendea mvulana aliyekuwa mchungaji. Huyu 

akamwahidi Mfalme kwamba aulizwe mgonjwa aseme mwenyewe aina ya mwezi 
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autakao. Jawabu hili halikumfurahisha Mfalme, japo alienda kamwuliza binti yake, 

kama alivyoambiwa. Alipoulizwa, Mwanakishwira akasema mwezi autakao ni 

kishaufu kilicho na umbo la mwezi mchanga kilichotengenezwa kwa chuma. 

Mfalme alishangaa sana. Hata hivyo akamfulia kishaufu alichokitaka mgonjwa. 

Alipokivaa, Mwanakishwira akapata nafuu mara moja na akaendelea na nafuu 

hiyo hadi akapona kabisa.   

Kuona hivyo, Mfalme akawateremsha vyeo wakwasi wote humo mjini, na 

kuteua wengine mahali pao. Kwa upande mwingine, mchungaji akaozwa binti 

Mfalme na kupewa madaraka ya Waziri Mkuu. Hatimaye, Mfalme alipoaga dunia, 

mchangaji akawa   

Mfalme, na Mwanakishwira akawa Malkia.   

   

Maswali   

a) Zungumzia swala la menke (yaani mahali pa mwanamke au 

mwanamume katika jarnii katika falme ya pate ya enzi hiyo.      

 (alama5)   

b) i) Kwa nini Mfalme aliwauliza wakwasi kwanza tafsiri ya 

kitendawili?(alama 2) ii) Kwa nini mfalme alishangazwa najawabu la binti 

yake?  (alama 2)   
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c) "Akili ni nywele, kila mtu ana zake." Dhihirisha jinsi methali hii 

inavyobainika  katika hadithi hii.                   (alama 4)   

d) Ni nini maoni yako kuhusu mwanamume aliyemwoa Mwanaki shwira 

na kwa nini  alikubali kuolewa nahuyo? .   

e) Eleza maana ya maneno na tamathali za semi ziftiatazo              

 (alama 4)    

i)  fauka ya kuwa  ii)  akiliangoa  iii) 

 uzuri wa shani  iv)       akamwaidhi    

 

 

 

12.UFAHAMU   

Soma makala yafu&lhyo kisha ujibu maswali   

Kati ya viumbe wote waishio ulimwenguni, hakuna kiumbe aliyepevuka 

kama binadamu. Kiumbe huyu amewapiku wale wengine kwa njia nyingi, hata 

kuweza kuwatawala na kuwapangia maisha yao. Binadamu amekirimiwa uwezo 

wa kuyatawala mazingira nakukabidhiwa mazingira hayo. Hekima hii humwezesha 

kusitiri kizazi chake.    

Aidha ametunukiwa uwezo mkubwa kuivinjari sayari hii yetu katika ilhamu 

yake ya kutaka kuvumbua ‘siri’ za maumbile, amejasiri hata kuzitalii sayari zingine 
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nje ya uso wa ulimwengu huu. Si ajabukwamba iwapo wanyama wengine 

wangepewa urazini wa kuongea kama yeye, wangalimwandikia tiimbi la vitabu 

kuisifu busara yake. Sifa za ujasiri wake kamwe hazingewatoka vinywani mwao!   

Hata hivyo, kunatofauti nyingine kubwa kati ya binadamu na hayawani. 

Tofauti hii inaweza kumvua binadamu sifa zake zote na kuuona ukwasi wa maarifa 

yake kama ishara ya maangamizi ya ulimwengu. Hii ni kutokana na hasara 

anayosababisha katika mazingira tulivu waliyoumbiwa viumbe wote.   

Uzuri wa ulimwengu tunaoishi humpendeza kila kiumbe hata yule 

anayemchukiza binadamu kama nzi. Wote hufurahia mazingira yao; hewa safi 

itokayo milimani, chemichemi, mito na vijito nmamotiririkamaji safi, vilele vya 

milima vilivyokumbatiwa na theluji daima dahari, yakiwemo mabonde na 

tambarare zinazohimili uhai wa viumbe wengi.   

Urembo huo wa kiasili hauwezi kukamilika bila vichaka na misitu 

inayoipamba sayari hii huku ikileta mvua. Mapambo yote haya huendeshwa na 

nguvu za maumbile; nguvu ambazo hazisababishwi na binadamu ingawa sasa 

yumo mbioni kuzikwamiza kwa kisingizio cha maendeleo. Binadamu anaelekea 

kuwa hatari kwa uhai wake na ule wa viumbe wenzake kwa sababu anayaharibu 

maumbile kwa kiasi kikubwa kinachomtisha yeye mwenyewe. Hii ni kwa sababu 

gani? Sababu zipo nyingi.   

Sababu mojawapo ni uchafuzi wa maji kama rasilmali muhimu ya kiasili. 

Uchnftizi huu umewaletea viumbe na mimea maafa mengi, yakiwemo maradhi 

mbalimbali. Kwa kweli bila maji, uhai u tatoweka duniani. Uharibifu mkubwa wa 
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maj i husababishwa na binadamu katika harakati zake za kuj iimarisha kimaisha. 

Kutiririka kwa maji machafu yenye sumu hasa kutoka viwandani na kuingia 

kwenye mito na bahari huwadhuru viumbe wengine ambao makao yao ni majini. 

Maji hayo huleta madhara si tu kwa mimea balil hata kwa binadamu kupitia kwa 

ulaji wa vyakula.   

Misitu na rasilmali nyingine inayokimu viumbe lakini binadamu anaiponza. 

Ukataji wa miti kiholela hasa kwenye sehemu za chemchemi husababisha uhaba 

wa mvua, Uhaba huo nao huleta kiangazi kinachokausha mimea na visima vya 

maji. Mchapuko wa ujenzi wa viwanda hasa katika nchi zilizostawi umesababisha 

uchafuzi wa hewa ambayo pia ni kiungo muhimu kwa viumbe. Uchunguzi 

uliofanywa na wanasayansi wanaohusika na hali za anga umesababisha taharuki 

na wasiwasi mwingi. Hii ni kwa sababu umeonyesha kuwa ule utandu unaozuia 

miale ya jua kupenya moja kwa moja kwenye sayari hii na kuhatarisha uhai, sasa 

linaanza kutoweka taratibu. Hi ni kutokana na hewa chafu itokayo viwandani. Kwa 

kadri binadamu anavyozidi kujiimarisha kiviwanda ndivyo ambavyo mabald ya 

viwanda yanavyozidi kuchafua hewa. Punde si punde, tutakabiliana ana kwa ana 

na miale mikali ya jua yenye sumu. Ifikapo hatua hii,  biandamu atakuwa 

amechangia pakubwa katika kutowesha uhai wa viumbe wote  

ulimwenguni!   

Mikutano mingi ya kimataifa imefanywa na bado inaendelea kufanywa kila 

uch ao ili kutahadarisha umma wa ulimwengu dhidi ya uharibifu wa mazingira na 

mali asili. "Ajenda" za mikutano hiyo hLisa zinalenga nchi zilizostawi kwani hizi 

ndizo zinazochafua mazingira kwa kasi zaidi kuliko zile zinazostawi. Mapendekezo 
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mengi yametolewa katika vikao hivyo ili kusuluhisha tatizo hili lakini ni hatua 

chache mno zinazochukuliwa kurekebisha mambo.   

Inatupasasisiwenyeweloichukuaju^^ Tuwafunzepiawatotowetukuhifadhi 

mazingira yao na kuyaweka safi. Tukumbuke kuwa mwana hufuata kisogo cha 

nina. Mazingira yanapochafuliwa au kuharibiwa, afya zetu zimo hatarini, na hali 

hii pia ni tisho kwa viumbe wengine, hata vimatu! Kila mmoja wetu anawajibika 

kutirnza mazingira anamoishi kwa manufaa yetu sote na kwa vizazi vijavyo.   

   

Maswali    

a) Kulingana na taarifa hii, kwa nini binadamu anahesabiwa kuwa na 

uharibifu mkubwa kushinda wanyama wengine?         (alama4)   

   

b) Onyesha uhusiano uliopo baina ya maendeleo ya binadamu na 

uharibifu wa   mazingira                  (alama4)   

c) Ni kwa nini mwaiidishi anahofia zaidi athari za miale ya jua?   

 (alama 2)   

d) Eleza kwa ufupi hasara zinapoweza kusababishwa na uharibifu wa 

mazingira (alama 5)   
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e) Taja hatua mbili ambazo mwanadamu angeweza kuchukua ili 

kupunguza   madhara ya viwanda.                 (alama 2)   

f) Kulingana na makala haya ni nini maana ya methali, "Mwana hufiiata 

kisogo cha nina"?                      (alama 1)   

g) Eleza maana ya    

i) kusana   

ii) mchapuko                     (alama 2)   

 

MATUMIZI YA LUGHA 

 

1.    (a) Andika sifa bainifu za sauti         

  

         (i) e:-              

       (ii) n:-             

     (b) Eleza maana ya :-         

  

          (i) Kiimbo:.           

  

          (ii) Shadda… 
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   (c) Tunga sentensi moja moja kudhihirisha ngeli zifuatazo:-    

          (i) U-U 

        (ii) Pokomo /Pa-ku-mu 

 

(d) Unda kitenzi kimoja kutokana na nomino ‘Mtubia”     

   

(c) Eleza matumizi mawili ya kiambishi ‘ku’     

   

(f) Tunga sentensi ya maneno manne ambayo ina sehemu zifuatazo. Kielezi 

cha namna,  kivumishi,kitenzi na jina       

 (g) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia matawi:-    

   

        Ng’ombe aliyeletwa juzi ameuzwa leo jioni. 

(h) Onyesha matumizi mawili mawili ya alama zifuatazo:- 

(a) Alama ya mshangao         

 (b) Mshazari         

   

(i) Tunga sentensi sahihi ukitumia –wa- katika kauli ya kutendeana 

    

(j) Andika udogo wa sentensi:- 

        Ndama wa ng’ombe yule ameuzwa.       

   

(k) Onyesha tofauti ya vitate vifuatavyo kwakuvitungia sentensi  

    

(i) Dhamani 
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(ii) Thamani 

(l) Kanusha sentensi ifuatayo katika wingi      

   

    Ningalikuwa na pesa ningalinunua gari 

(m) Ainisha shamirisho /yambwa katika sentensi ifuatayo:-   

   

         Mchezaji alimpigia mwenzake mpira kwa mguu wa kushoto. 

(n) Huku ukitumia mifano mwafaka, eleza tofauti ya sentensi sahili na 

ambatano    

(o) Onyesha aina za viambishi katika sentensi hii:     

   

       Nitajisomea 

  (p) Andika katika usemi wa taarifa:-       

  

       Tutaanza mashindano kesho, Mwalimu alimwambia mwanafunzi. 

(q) Eleza maana mbili ya sentensi:- 

         Tumetengeneza barabara        

  

  (e) Tumia mifano mwafaka kueleza aina za mofimu    

   

 

2.     a) Unda nomino za/lm,k, dhahania kutokana na maneno yafuatayo :-  

   

  i) Kwea . 

  ii) Himarisha … 
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     b) Huku ukitoa mifano eleza miundo mitatu ya silabi za Kiswahili  

  

     c) Tunga sentensi ukitumia kinyume cha kitenzi: ‘umba’    

  

     d) Andika katika           

                Meza ii hii ndiyo aliyotumia kulia 

          e) Nyambua vitenzi vifuatavyo katika kauli ya kutendewa    

  

             i) cha   … 

             ii) nywa      

          f) Ainisha viambishi katika neno lifuatalo:       

  

  atakuajiri 

g) Sisi tunajua sheria ingawa tu wafisadi 

  Anza: Japo………….        

    

h) Ainisha vielezi katika sentensi zifuatazo:- 

  i) Wanafunzi wote wameingia darasani     

  ii) Jaribu kujitahidi kisabuni usianguke mtihani    

    

i) Changanua sentensi ifuatayo ukitumia njia ya matawi :-  

     

      Amekuja kuwatembelea manusura waliopata ajali ya ndege 

 j) Taja sifa mbalimbali za sauti zifuatazo:      
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  /Z/ 

  /K/ 

 k) Huku ukitumia mifano ya sentensi eleza matumizi mawili ya kiambishi, 

‘ji’     l) Andika udogo wa: 

    Magari yote yaliyobakia yatauzwa na mzee yule mwembamba  

  

 m) Sahihisha: 

       i) Kila mwanafunzi alipewa ndazi na mayai moja    

    

     ii) Nipee huo mkoba nitoemo vitabu zangu             

                      

 n) Tumia – ‘ako’ katika sentensi kama:      

     

     i) Kivumishi 

     ii) Kiwakilishi 

     iii) Kitenzi 

 o) Bainisha aina mbili za vishazi katika sentensi hii :-   

        

     Shamba lile kubwa litauzwa kesho 

p) Andika katika usemi wa taarifa :      

        

    “Karibu Rahma, tafadhali kaa,” Musa akasema . Ahsante, je, habari za 

hapa?’ Rahma aliuliza 

 q) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi tofauti ya neno: ‘somo’  
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3.  (a) Taja sauti mbili ambazo hutamkwa nyuma ya ulimi kati ya hizi  

                  /h/,/o/,/y/,/u/,/kh/,/g/,                     

  

     (b) Ng’oa kisiki hiki haraka askari akaamrisha   mahabusu   

                (Andika kwa msemo halisi)                 

    

 (c) Badili sentensi zifuatazo katika kauli iliyoonyeshwa kwenye mabano   

            

                 (i) Si vizuri mwanafunzi kumwibia mwenzake pesa (Kutendeana)          

   

                (ii) Mpishi aliharibu mchuzi huu kwa kuongeza chumvi nyingi. (tendeka) 

   

(d) Bainisha matumizi ya “po” katika sentensi ifuatayo:-   

       

           Alipowasili alionyeshwa walipo. 

 

(e) Andika kwa usemi wa taarifa:-                         

  

          “Wasichana wakielimishwa wataweza kuwa bora kuliko wavulana,” 

Naibu wa Chansela  

          wa chuo Kikuu aliwaambia mahafala. 

      (f) Tunga sentensi ambayo ina aina za maneno uliyopewa:-     

  

                  N  + V  + V  +  T 
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(g) Tumia ‘‘O’’ rejeshi ya kati        

  

                 Lisemwalo silo liwalo 

  (h) ‘Msipokuwa wenye bidii hamtayapata mafanikio maishani.’ Yakinisha 

katika umoja    

(i) Changanua kwa kutumia mishale                     

            ‘Mimi sikumwona wala Mwenda hakumwona’ 

 

 

(j) Tunga sentensi ukitumia maneno haya katika kinyume.:-                   

          (a) afikiana 

          (b) sifu 

(k) Unda nomino mbili mbili kutokana na vitenzi vifuatavyo:-            

   

                  (i) abudu  

                  (ii) fisidi  

(l) Andika katika hali ya ukubwa                          

   

            Mwanamke huyu amezaa watoto wanne. 

(m) Bainisha matumizi ya maneno yaliyopigwa mstari           

   

       (i) Mbio hizi hazitakufikisha mbali  

       (ii) Mwambie Abedi asifanye mbio kuhusu hiyo kazi. 

(n) Onyesha kishazi huru na kishazi tegemezi      
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        Msichana aliyeitwa alikuwa mkorofi 

(o) Eleza dhana zinazowakilishwa na viambishi awali katika sentensi 

zifuatazo: -   

          (i) Aliitwa 

          (ii) Hakupata 

(p) Tunga sentensi mbili kubainisha maana tofauti ya maneno yafuatayo:-     

  

          (i) Kuna  

          (ii) guna 

(q) Taja mianzo mitatu tofauti ya ngeli ya U-ZI       

  

 

  (r) Eleza maana ya semi hizi :         

   

      (i) Kunja jamvi 

      (ii) Piga kambi 

 

 

 

  4. Matumizi ya lugha: 

   

a) Andika sentensi zifuatazo katika hali ya umoja. 

     i) Mkitusaidia, nasi tutawanunulia zawadi nzuri.     (alama 2) 

     ii) Waliposikia sauti hizo, waliwarushia mawe hadi wakafa.    (alama 2) 

b) Eleza maana mbili zinazojitokeza katika sentensi hii. 
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 i) Alifuatwa hadi akashikwa na mmeo dukani.      (alama 2) 

 ii) Kuna tofauti gani kati ya sentensi hizi? 

           Ukirudi tena, nitakuadhibu vilivyo. 

           Ukirudi, tena nitakuadhibu vilivyo.         (alama 2) 

 

c) Sahihisha sentensi hii bila kubadilisha maana. 

       i) Mkutano ulihairishwa hati ijumaa.      (alama 1) 

 ii) Fuata maagizo uliopewa katika kujibu swali hili. 

       Wananchi walimpokea mjumbe kwa shangwe na vigelegele. (Tumia.. 

pokelewa).   

            (alama 2)  

d) Igawe fungutenzi ifuatayo kwa kubainisha kila sehemu huku ukionyesha na 

kufafanua maana ya visehemu hivyo vinavyounganishwa ili vifanye sentensi 

kamili.          (alama 6) 

         Alikiangusha 

e) Tunga sentesi ukitumia maneno yafuatayo ili kudhirisha tofauti ya maana kati 

yao. 

              (alama 3) 

      (i)  bovu    (iii) bofu  

      (ii) pofu  

f)  Chagua neno ambalo haliambatani na mengine.  

    i) nyerere, ushanga, bangili, shimere.       (alama 1) 

   ii) bunga, punguani, mkatili, baradhuli.     (alama 1)  

   iii) Unganisha sentensi hizi ili ziweze kuwa sentensi moja.  

         1. Kelvin ni mwadilifu 
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         2. Kelvin aliteuliwa kuwa kiongozi.      (alama 2) 

 

g) Eleza maana ya misemo hii 

    i) Shika sikio.         (alama 2) 

   ii) enga enga mtoto.       (alama 2)  

 

h) Andika upya sentensi hii kwa kuandika neno lenye maana sawa na lile lililopigwa 

mstari.  

 i) Mfalme yule alighadhabika alipofedheheshwa na watumishi wake katika 

karamu ile.               (alama 1)  

   ii) Andika upya sentensi hii kwa kuandika kinyume cha kila neno lililopigwa 

mstari 

     Wifi alipovaa nguo na kusimama, ajuza yule alikaa.   (alama 2) 

 

i) Andika sentensi hii katika hali ya udogo . 

     i) Mtoto mdogo alipatikana ndani ya nyumba ile.   (alama 2) 

 ii) Eleza maana ya PO kama ilivyotumiwa katika sentensi hizi. (alama 2) 

            Wanafunzi wachelewapo, huchapwa viboko vinne. 

            Wanafunzi wanapochelewa, huchapwa viboko vinne. 

 

j) Andika sentensi ifuatayo kwa wakati uliopo. 

 i) Yusuf hakulima shamba lake.       (alama 1)  

 ii) Andika sentensi hii katika msemo halisi. 

     Mariam alimshukuru Edith na kutaka kujua wakati aliporudi kutoka nyumbani.  

(alama2) 
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5.MATUMIZI  YA LUGHA .  

 

A. (a) Ainisha  sentensi  hizi                                                     (alama  4)  

 Maji         ukiyavulia        nguo               yaoge  

 Twende       kwetu                 sasa hivi   

 

(b)  Taja  vielezi   vinavyopatikana katika  sentensi   hizi ; kisha  eleza ni  

vielezi  vya  aina   gani.                                                                             ( alama 4 ) 

(i) Anafanya  kazi  kwa   mwajiri  wake  .  

(ii) Alifanya   mambo  kisirisiri. 

 

(c)  Toa  jibu moja   sahihi   linalooana   na  tungo   ulizopewa        (alama 2)  

(i)  Mabaki ya jengo lililobomoka  au  mtu  aliyekonda  kupita  kiasi  

(ii) Sehemu ya pwani  ambayo  meli   hufungwa   ili kupakia   shehena    

 

(d)  Sahihisha    sentensi   zifuatazo                                                      (alama 4)  

(i) Uko  na  pesa  yoyote unikopee  ili  niweze kukidhi  mahitaji yangu ? 

(ii) Yule  msichana  anijiringa  tu  bila   kujua   kuna   kuringa  hiyo   

haitamsaidia  sana  .  

 

(e) Taja  kinyume  cha   kila  mojawapo  ya  maneno  yafuatayo          (alama 4)  

(i)  Kudai  

(ii) Unganisha   
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(f) Unda  majina  mawili  kutokana  na kila   kitenzi  ulichopewa        (alama 4)  

(i)  Tatua   

(ii) Kunja   

 

(g)  Eleza  maana  ya  semi   hizi                                                            (alama 4)  

(i)   Kata   kalima   

(ii)  Kuzua maneno  

 

(h) Andika upya  sentensi   hizi  bila kutumia  neno amba                  ( alama  4)  

(i)  Ugonjwa  ambao ni hatari  sana  ni ukimwi .  

(ii) Nilimwona  simba  akinyemelea  banda   la  ng’ombe   nilipokuwa  

nikishika   zamu  

Kanusha  sentensi hizi .                                                               ( alama 2 )  

(i)   Nitaenda  bungeni   alasiri  kuhudhuria   kikao .       

 Tumesimama  hapa  sana  .  

 

(k) Andika  maneno haya  katika hali ya   kufanyiana                      ( alama 2 )  

  (i) Soma      

(ii) Iba 

 

(l) Huyu  ni nani?                                                                                     ( alama  1)  

(i)  Mwamu   

(ii) Kamilisha methali  ifuatayo                                                         (alama 1) . 

        (iii)Mkataa wengi  

__________________________________________________ 
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6. MATUMIZI YA LUGHA 

 a) Andika kwa maneno.      (alama 2) 

 (i)  11,001 

 (ii)  10,001 

b)  Eleza sifa zinazofananisha na kutofautisha sauti zifuatazo. b na d.

 (alama 3) 

 

c)  Eleza matumizi ya viambishi VITATU vya ngeli ya MAHALI huku 

ukivitungia sentensi mwafaka.        

  (alama 3) 

 

 (d)  Tunga sentensi ukitumia neno ‘kuja’ kama:  (alama 2) 

(i) Nomino 

 (ii)  Kitenzi 

 

 (e) Tunga sentensi ukitumia vielezi vinavyotokana na maneno 

uliyopewa.(alama 3) 

(i)  Soko 

 (ii)  Zidisha 

 (iii)  Mtoto 

 

 (f)  Ainisha shamirisho katika sentensi ifuatayo.  (alama 3) 

 Wazazi wanalipia watoto karo kwa hundi. 
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 (g)  Tunga sentensi sahili yenye viungo vya sarufi vifuatavyo. 

 (alama 3) 

(i)  Shina la kitenzi cha silabi moja 

(ii)  Kauli ya kufanyia 

(iii)  Kikanushi 

(iv)  wakati uliopita 

(v)  Mtendewa nafsi ya tatu umoja 

(vi)  Kiima nafsi ya pili wingi. 

h)  Neno ‘tikiti’ hupatikana katika NGELI mbili tofauti.  Taja NGELI hizo 

huku ukitunga sentensi mbili kubainisha matumizi tofauti. (alama 3) 

 

 (i)  Tunga sentensi sahihi ukitumia viunganishi vyenye dhana ya: 

    (i)  Kinyume        (alama 2) 

             (ii)  Kutowezekana kuwili. 

 

 (j)  Andika kwa wakati ujao      (alama 2) 

Ungalifanya kazi kwa bidii usingaliishi maisha ya dhiki. 

 

 (k)  Tumia neno ‘mpaka’ kama kihusishi cha:   (alama 3) 

(i)  Kiwango 

 (ii)  wakati 

 (iii)  Mahali 

 

(l)  Kamilisha sentensi kwa kutumia vivumishi kama ulivyoagizwa.

 (alama 3) 
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(i)  Rehema ni bibi ……………………………. bezo . (umilikaji) 

(ii)  Naomba kinywaji …………………………… (ziada) 

(iii)  Muonye bawabu …………………………….. kwa kutofika mapema. 

(kusisitiza- mbali kidogo) 

 

(m)  Tofautisha kimaana      (alama 2) 

(i)  Aliuawa mnyama.  

(ii)  Mnyama aliuliwa 

 

n)  Tunga sentensi moja kudhihirisha matumizi tofautiya ‘po’. (alama 2) 

o)  Andika kwa msemo halisi.      (alama 2) 

 Askari alisema angemuona siku hiyo jioni dukanimwe. 

 

p)  Tunga sentensi ukitumia ulivyopewa katika kauli ya kutendewa.

 (alama 2) 

(i)  Pa 

 (ii)  La 

 

7.MATUMIZI YA LUGHA 

(a) Nomino zifuatazo zimo katika ngeli zipi?                                                            

     i) neno ………………………………… 

     ii) mate ………………………………….           (alama 2)  

 

(b) Eleza matumizi  mbalimbali ya ‘ni’ katika sentensi ifuatayo.                                  

(alama 2) 
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    Nendeni mkamwite Kanini ambaye ni mwanafunzi wangu niliyemwacha 

maktabani 

 

     (c)  Taja ala zinazotumika katika kutamka sauti zifuatazo 

      i)/dh/ ……………………………………… 

      ii)/gh/ ………………………………………..          (alama 2) 

 

     (d) Ainisha matumizi ya –ema katika sentensi ifuatayo                                                

(alama 3) 

 

     Mwanafunzi mwema ametunzwa vyema kwa wema wake 

 

     (e)Andika katika usemi wa taarifa                                                 (alama 2) 

“Atamkuta papa hapa akija kesho”.Alisema.  

  

    (f) Andika sentensi hii upya bila kubadilisha maana ukitumia ‘o’ rejeshi na 

kiambishi ngeli (alama 2) 

    Mwanafunzi alitumwa nyumbani juzi na hajapata karo hadi leo. 

 

    (g) Andika sentensi zifuatazo kulingana na  maagizo uliyopewa. 

   i) Tano ondoa tatu matokeo ni mbili         (anza:  Mbili…………)                                 

(alama 1) 

 

   ii) Mwalimu huyu anafunza Kiswahili 
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  (Maliza kwa kiashiria kisisitizi)                                                                 (alama 1) 

 

   iii)Ng’ombe aliyekuwa nyuma ya ua alichechemea kwa vile aliumia ukwato 

wake. (andika kwa wingi)                                                                                                            

(alama 2) 

                

     (h) Tunga sentensi ukitumia kisawe cha neno lifuatalo                    (alama 2) 

            Ndwele                                                    

 

     (i)  Ainisha sentensi hii                                                                 [alama 3)                                                                                          

   Aliyenichokoza 

    (j) Geuza sentensi hizi ziwe katika kauli ya kutendewa                        (alama 4) 

    i) Muktubi amempa mwanafunzi jarida. 

       

    ii) Bate alivua samaki wengi. 

        

 

   (k) Tunga sentensi zinazoonyesha matumizi ya vihusishi katika  hali zifuatazo           

(alama 4) 

   i) Uhusiano wa zaidi ya hayo 

 

   ii) Kuonyesha chanzo 

 

   (l) Changanua sentensi ifuatayo kwa vistari/vishale                              (alama 4) 
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   Kandanda ni mchezo maarufu duniani 

 

  (m)Sahihisha sentensi ifuatayo                                                         (alama 2) 

    Wanafunzi ambao waliokuwa wakarimu walimpenda Bi Keti 

 

    (n) Yakinisha sentensi hizi                                                              (alama 2) 

    i) Asingeenda safari asingepata ajali 

        

    ii)Usije 

 

o) Andika kwa wastani                                                                        (alama 2) 

      Magoma hayo yatachezewa mawanjani 

8.   

(a) Bainisha aina ya vivumishi katika sentensi hii   

Nyumba yangu ina maridadi   

(b) Kamilisha jedwali   

 Kufanya       kufanyia                         kufanywa   

   Kula         _____   

 Kuunga      ______                      ______   
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(c) Eleza matumizi ya kwa katika sentensi hii    

Aliimba kwa sauti tamu         

 

       (d) Andika kwa wingi   

   Pahala hapa ni pake   

(e) Eleza mtumizi ya na katika sentensi:   

   Halima na Asha wanasaidiana    

(f) Huku ukitoa mifano, fafanua miundo mitatu ya majina katika ngeli ya 

LI-YA   

   

(g) Onyesha (i) Kielezi (ii) Kitenzi katika sentensi: Mvua 

ilinyeshamfululizo   

(h) Kanusha sentensi hii:    

Tumechukua nguo chache kuuza   

(i) Tumia-ndi-pamojanaviashiria vyangelikujazamapengo cw-   

(i) Wewe     _____ninayekutafiita   

(ii) Nyinyi______mnaoongoza    
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(j) Andika sentensi hiiupya kwa kufuatamaagizo    

(i) Nilikuwa nimejitayarisha vizuri kwa hivyo sikuona ugumu 

wowote katika   safari yangu   

 Anza: Safari.............                 (alama2)   

(k) Geuza vitenzi hivi viwe majina   

(i) Shukuru   

(ii) Enda    

   

(1)  Eleza maana mbili tofauti za sentensi hii.  Mamake  

 Juma na Mariamu walitutembelea     

9.   

a) Tunga sentensi inayodhihirisha matumizi ya ngeli ya I -1   

b) Changanua sentensi ifiiatayoukitumiamchoro wa matawi: Mkulima 

mzembe amepata hasara   

c) Onyesha viambishi awali na tamati katika kitenzi: Alimchezea   

d) Taja sauti mbili zinazo tamki wa midomoni   
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e) Kanusha sentensi ifiiatayo: Ningaiikuwa napesa ningalinunua 

nyumba.   

f) Kitenzi Fumbata kiko katika hali( kauli) ya Tendata, Fanyata.   

g) Tunga sentensi ukitumiakielelezi cha:   

i) Wakati ii) Mahali   

h) Andika sentensi zifuatazo kulingana na maagizo uliyopewa.    

i) Mhunzi mrefu alisliinda tuzo (anza kwa: Tuzo.....)  ii)    Mwanaftinzi 

huyu anasoma Idf aransa (Anza kwa Idashiria kisisitizi)   

i) Sentensi hizi ni za aina gani?   

i) Lonare anatembea kwa kasi.    

ii) HalimaanaandikahaliEkomwa anasoma.   

j) Tunga sentensi moja ukitumia neneo useuze"    

k) Bmnisha kirai nomino na Kirai Tenzi katika sentensi:   

Jirani mwema alinipa chakula)    

l) Unda Nimino kutqkana na vitenzi   

i) Chelewa ii) Andika   
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m) Onyesha hali katika sentensi zifuatazo:    

i) Huenda mvua ikanyesha leo.   

ii) Miti hukatwa kila siku duniani   

n) Unganisha sentensi zifuatazo ukitumianeno "japo"   

i) Selinaalijitahidi sana ii) Selinahakushindambiohizo.   

o) Andikakinyumecha: -    Mwise alikunja nguo aliokua ameanika.   

p) Sahihisha sentensi:   

q) Andlka katika msemo wa taarifa. "Sitathubutu kumpa pesa zaagu" 

Mkolwe alisema.   

r) Tunga sentensi kuonyesha tofauti kati ya vitate vifuatavyo:    

Suka na Zuka   

s) Eleza matumizi ya ritifaa katika: N'shamchukua    

t) Andika udogo na ukubwa wa neno'kiti'   

u) Eleza matumizi ya "na" Katika sentensi:   

Sofia na Raeli wanaandaliwa chai na mpishi   

10.   
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a) Tunga sentensi moja ukitumia nomino dhahania.   

b) Eleza maana mbili za sentensi ifoatayo:   

 Hawa ni watoto wa amarehemu Bwana Nzovu na Bi Makamo.  (alama 2)  

c) Unda nomino moja kutokana na kitensi "ghafilika".      (alama 1)   

d) Andika kwa wingi:Nyundo hii imevunjika mpini wake.      

 (alama 1)   

e) Ainisha sentensi ifuatayo ukitumiajedwali.          (alama 3)    

Mvulana mrefu anavuka barabara   

f) Tambua na ueleze aina za vivumishi katika sentensi ziftiatazo:   

i) Mtoto mwenyewe alienda shambani.     (alama 1) ii)         Kazi 

yetu  

haihitajiki shuleni.    (alama 1)   

g) Koloni/nuktambili(:)hutumiwa katika kuorodhesha. Onyesha 

matumizi mengine   

 matatuyakoloni(:)                      (alama 3)   

h) Tunga sentensi itakayoonyesha matumizi ya kihusishi cha a-unganifu. 

(alama 2)   
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i) Bainisha kishazi huru na kishazi tegemezi katika seiatensi ifuatayo 

'Mkulima   

 aliyepanda wakati ufaao amepata mavuno mazuri         (alama 2)  

j) Ainisha viambishi katika neno: kujidhiki.              (alama 2)   

k) Tambua na ueleze aina za vitenzi katika sentensi ifuatayo   

 'Kalamu aliyokuwa nayo Mwalimu ni ya mwanafunzi.      (alama 2)   

l) Andika viwakilishi ngeli vya nomino zifuatazo:   

i) Chakula..................................................................   

(alama 1)   

ii) Kwetu.  

   

m) Badilisha sentensi ifuatayo ili iwe katika hali ya kuamuru. Baba ingia 

ndani.  (alama 2)   

n) Elezamaanaya sentensi   

 'Ningalikuwa na pesa ningalinunua nyurnba na ningalistarehe'.   (alama 2)   

o) Fafanua aina za hali zinazotumika katika sentensi hizi.   
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i) Mwimbaji aliimba, akacheza na akachanganisha sana.          

(alama 1)   

ii) Shangazihujakilamara.               (alama 1)   

p) Andika. Katika mnsemo wa taarifa ‘nitakuarifu nimkimwona’, Elma 

alisema.   (alama 3)    

q) Nyambua kitenzi "ota" kama kinavyotokea katika kirai "ota ndoto" ili tofauti 

tatu   zilitoke                                       (alama 3)      
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11.   

a) Tambuamzizi katika neno.                (alama 1)   

“msahaulifu”..................  

 

b) Tunga sentensi ukitumiakivumishichanomino.             (alama 1)   

c) Andikakinyumecha:   

Wasichanawatatuwanaingiadarasanikwaharaka      (alama 2)   

 

d)        (i)    Fafanua maana ya “mofimu huru”         (alama 1)   

 (ii)  Toa mfano mmoja wa mofimu huru.   

 

e)         Tambua kiambushi awali na tamati katika neno alaye.    (alama 2)   

Tumia kirejeshi-amba-kuunganisha sentensi ziluatazo:   

(i) Mwanafunziwlenimrefli.    

(ii) Mwanafiinziyuleamepitaintihani.          (alama 2)   

g) Sahihisha sentensi hii:   

Waya yangu imepotea   ...................        (alama 1)   
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h) Taja aina ya yambwa iliyopigiwa mstari katika sentensi ifuatayo: 

Mpishi   amempikia mgeni wall vizuri.             (alama 1)   

i) Ibadilishe chagizo ya mbahali kwa vile ile ya wakati katika sentensi 

ifuatayo:   

Mchezaji aliucheza mpira mjini Malindi.   

 

j) Elezamaanambiliza sentensi:   

Yohana alimpigia Husha mpira,   

Yohana alipiga mpira badalayaHusha                                            

    k)      ' Kanusha:   

Sisi tumemaliza kujenga nyumba ambayo ingaikuwa yake angalifurahi   

.................................................................  (alama 1)   

l)         Undano minokutokanana   

 i)   Zingua.......................................................................    (alama 

1)  

ii)         

Tosa.........................................................................    

(alama 

1)  

m)        Ichoree vielezo matawi sentensi:     
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 Paka mdogo amepanda mchungwani.  

n)        Tumia kihusishi badalia kutunga upya sentensi 

hii:    

 (alama 

2)  

 Mgeni yuko katika nyumba            

o)        Undakitenzikutokanananen “sahili”   

 (alama 

2)  

 ...............................................................            
(alama 

1)  

p)        Eleza tofauti kati ya sauti (z) na (d)             

(alama 

2)  

q) Tambua aina ya kitenzi kilichopigiwa mstari katika sentensi. Mzee 

huenda  anacheza kamari.                  (alama 1)   

r) Badilisha kiwakilishi kimildlishi kwa kiwakilishi kionyeshi katika 

sentensi:   

 Cha keki lipatikanao chini                (alama 1)   

s) Tumia mfano mmoja mmoja kutofautisha baina ya sahili na 

ambatano.    (alama 4)   

(t) Tunga Sentensi itakayodhihirisha matumizi ya kielezi cha nomino 

(alama 1)   

(u) Andika kwa wingi:   
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Mvu imebomoa nyumba ya jirani   

   

v)   Akifisha kifungu kifuatacho:   

huenda serikali iwezie kuidhibiti bei ya petroli hatuwezi kuyaruhusu makampuni 

ya petroli kuuyanyasa umma alisema waziri wa kawi bei ya petroli imeongezwa 

maranne katika kipindi cha mwezi mmoja.   

 

ISIMUJAMII 

1. Fafanua mikakati mitano inayoweza kuchapuza kukua na kuenea kwa 

kiswahili nchini Kenya 

2.   (a) Ni mambo yapi yanayochangia kudidimia kwa Kiswahili nchini Kenya. 

  

      (b) Mambo haya yanaweza tatuliwa vipi?      

  

3.    a) Bainisha kwa kutoa mifano sifa tano za lugha ya vijana ‘sheng’ 

 b) Fafanua changamoto tano zinazozuia maenezi ya haraka ya lugha ya 

Kiswahili  

4. 

(a)  Tofautisha kati ya kuhamisha msimbo na kuchanganya msimbo. (alama 2) 

(b)  Taja mambo mawili yanayoonyesha udhaifu katika mazungumzo na huchangia 

katika uhamishaji wa msimbo.      (alama 2) 
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c)  Taja kaida mbili zinazotawala matumizi ya maamkizi katika jamii huku 

ukitoa mifano mwafaka.        

 (alama 2) 

d)  Fananisha sifa zozote nne za  sajili za maabadini na mahakamani.

 (alama 4) 

 

5.  ISIMU JAMII 

                 “Bwana mdogo,” alisema kwa sauti ya kite. 

                 ‘Naam Doctor,’ Nikajibu. 

                 ‘Leo wasikiaje?’ 

                 ‘Nafeel poa’ 

                 ‘Unafanya kazi gani?’ 

                 ‘Nasukuma rukwama’ 

                 ‘Eeh! Bwana, kama watakwa kuishi,acha hiyo kazi ya suruba, unasikia?’ 

                 ‘Ndiyo Doctor”(kisha akanipimapima kwa kifaa alichokuwa nacho…..) 

                 ‘Leo!’ Aliniambia huku akisimama wima na kuchezeshachezesha kifaa 

chake 

                  mkononi,  

                 “N’takuruhusu kwenda  nyumbani.Wapaswa kupumzika kwa mwezi 

mzima pasi  

                  kufanya lolote zito.” 

                 ‘N`takupa vidonge vya kumeza.’ 

                 ‘Asante Doctor ,’ Nikamshukuru. 
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Maswali 

a) Mazungumzo haya yako katika rigista gani?                                      (alama 1) 

 

b) Taja lugha zilizotumika katika mazungumzo haya                                  (alama 2) 

 

c) Fafanua sifa za sajili hii                                                                         (alama 3) 

 

d) Eleza dhima za lugha ya Taifa                                                         (alama 2) 

 

e)Taja na ueleze matatizo mawili yanayoikumba lugha ya Kiswahili.                               

(alama 2) 

 

 

6. 

Soma kifungu kifutacho kisha ujibu maswali yanayofuata.   

Kwa mujibu wa sheria kifungu nambari 3 sehemu ya A ya sheria za nchi, 

umepatikana na hatia ya kutatiza utulivu wa raia wapenda amani kwa kuwatusi 

na kutisha kuwapiga. Kiongozi wa mashtaka amethibitisha haya kwa kuwaleta 

mashahidi ambao wametoa ushahidi usiotetereka kuhusu vitendo vyako katika 

tukio hilo. Korti hii imeonelea una hatia na imeamuru ufungwe jela kwa muda wa 

miaka miwili bila faini ili liwe funzo kwako na kwa wenzako wenye tabia kama 

zako. Una majuma mawili kukata rufani.   

(alamal)   
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b)Toa ushahidi wajibu lako                (alama3)   

   

c) Zaidi ya sifa zilizo katika kifongu hiki, Eleza sifa zingine sita za matumizi ya lugha   

katika muktadha huu.                  (alama6)   

 

7   

a)        Huku ukitoa mifano mwafaka, fafanua kaida tano katikajamii ambazo 

matumizi ya   

lugha hutegemea.                                                                                   (alama 10)   

     

8.   

a)        Eleza huku ukiota mifano sifa tano za kimsingi zinazo tambulisha sajili ya    

 mazungumzo.                   (alama 10)   

 

USHAIRI 

1.     1. Nitampa nani, sauti yangu ya dhati 

     Kwa kipimo gani, ingawa kiwakatiti 

     Amefanya nini, la kutetea umati 

  Kipimo ni kipi? 
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 2. Yupi wa maani, asosita katikati 

     Alo na maoni, yasojua gatigati 

     Atazame chini, kwa kile ule wakati 

  Kipimo ni kipi? 

 3. Alo mzalendo, atambuaye shuruti 

                 Asiye mafundo, asojua mangiriti 

      Anoshika pendo, hata katika mauti 

  Kipimo ni kipi? 

 

 4. Kipimo ni kipi, changu mimi kudhibiti 

     Utu uko wapi, ni wapi unapoketi 

     Nje kwa mkwapi, au ndani kwa buheti 

  Kipimo ni kipi? 

 

Maswali  

 a) Eleza umbo la shairi hili        

  

 b) Taja na ueleze jinsi mwandishi alivyotumia uhuru wa ushairi   

  

 c) Eleza ujumbe unaowasilishwa na mshairi      

  

 d) Andika ubeti wa tatu katika lugha ya nathari     
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 e) Taja bahari tatu zinazojitokeza katika shairi na utoe sababu   

  

 f) Eleza msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika shairi hili   

  

  i) Katiti           

  ii) Gatigati           

  iii) Mangiriti         

  

 

2.   KIPI NIKITENDE? 

.   Tayari ni sarakani, niambie yote johara, 

Mosi nimpe shukrani, kanizaa bira zira, 

Wapo haiko hisani, ningefaa kwa uparara, 

Kipi takachokitenda, ni nene heko kwa mama? 

 

.   Miezi tisa tumboni, yote nina kajinyima, 

Kanikopa uchunguni, safari ndefu kazima’ 

Kama kinda kiotani, kiniasa huyu mama’ 

Kipi takachokitenda, ninene heko mama ? 

 

.   Baba siku jana madadi, kawa vingaito mambo, 

Kaolewa na asadi, kachalazwa kwa wimbombo, 

Kaona – bali jadili, kuchao puani bombo, 

Kipi takachokitenda, ninene heko mama? 
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.   Kila kuchao zarani, kupalilia kondeni, 

Kachanika  mpinini, chungu povuka motoni, 

Kaviyariya fingani, kinijali jikoni, 

Kipi tukachokitenda , ninene heko mama? 

 

.   Wa siku hizi vijana, wakahujuru nyumbani, 

Wengine wao jagina, kawa lofa mutaani, 

Hali ukashiba nina, afikapo tu, “kongoni!” 

Kipi takachokitenda, ninene heko mama? 

.   Nawe bwana siwe maya, vita hasha kiwa kombo, 

Tena simfanye yaya, ya kikoa ndio mambo, 

Simtende ya hizaya, siwe mwao kila jambo, 

Kipi takachokitenda, ninene heko mama? 

 

.   Sasa jamvi nakuja, kisa nimesakarika, 

Naomba niliyotaja, tatia manani kaka, 

Nenayo yasiwe ngoja, ili nipokee baraka, 

Mema nitamtendea, apate futahi pia. 

 

Maswali 

(a) Eleza umbo la shairi hili        

   

(b) Kwa nini msanii amshukuru mamaye ?      
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(c) Ni kina nani wanaokashifiwa na msanii ? Kwa nini ?    

   

(d) Onyesha tofauti katika ujumbe iliyoko katika beti nne za kwanza na 

mbili zinazofuata   

(e) Toa majina mengine yenye maana sawa na haya yaliyotumiwa katika 

shairi hili : 

      (i) Mama 

      (ii) Dawati 

      (iii) Imara/thabiti 

(f) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumika kaika shairi:  

    

      (i) Kawa vangaito mambo 

      (ii) Wimbombo 

      (iii) Kongoni        

 

 

3.  Soma shairi hili kisha ujibu maswali yanayofuata 

MWANAMKE 

1.  Namwona yu shambani, 

Na jembe mkononi, 

Analima, 

Mwanamama, 

Mavuno si yake, 

Ni ya mume wake. 
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2.  Namwona viwandani, 

Pia maofisini, 

Yu kazini, 

Hamkani, 

Anabaguliwa, 

Na anaonewa. 

 

3.  Namwona yu nyumbnai, 

Mpishi wa jikoni, 

Yaya yeye, 

Dobi yeye, 

Hakuna malipo, 

Likizo haipo. 

 

4.  Namwona kitandani, 

Yu uchi maungoni. 

Ni mrembo  

Kama chombo, 

Chenye ushawishi, 

Mzima utashi. 

 

5.  Namwona mkekani, 

Yuwamo uzazini, 

Apumua, 

Augua, 
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Kilio cha kite, 

Cha mpiga pute. 

 

6.    Kwa nini mwanamke, 

Ni  yeye peke yake, 

Heshimaye, 

Haki anakosa, 

Kwa kweli ni kosa 

(Muhammed Seif Khatib) 

 

.(a) “Shairi hili ni la kukatisha tamaa”. Fafanua dai hili kwa kutoa mifano minne  

(b) Eleza umbo la shairi hili         

(c) Andika ubeti wa tatu katika lugha ya nathari      

(d) Taja tamathali ya usemi iliyotawala katika shairi zima utoe mifano 

miwili ya jinsi ilivyotumika          

(e) Onyesha mifano miwili ya ubabadume inayojitokeza katika shairi hili 

  

(f) Eleza maana ya maneno yafuatayo jinsi yalivyotumiwa katika shairi: 

         (i) mzima utashi          

               (ii) maungoni  

 

4.  KIACHE KINACHONG’AA 

Katu siwe na harara, wala moyo kukupapa, 

Usichukue hasira, na moyo kutapa-tapa, 

Utaharibu na sura, mwishowe uende kapa, 
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Kiache kinachokwepa, mbeleye kina madhara 

 

Mbeleye kina madhara, kile kinachokukukwepa,  

Mbele yake ni hasara, si chema kitakutupa, 

Hutaipata ijara, kuchuma ama kukopa, 

Kiache kinachokwepa, mbeleye kina madhara 

 

 

Hicho jangwa la Sahara, si mnofu ni mfupa, 

Hakina njema ishara, humtupa mwenye pupa, 

Kibovu kama tambara, hupasuka kama chupa, 

Kiache kinachokwepa, mbeleye kina madhara 

 

Kitaleta ufukura, si huko wala si hapa, 

Kina mengi mazingira, na mbele kitakuchapa, 

Sijitie usogora, ukavimbisha mishipa, 

Kiache kinachokwepa, mbeleye kina madhara 

 

Si kazi yenye ujira, mshahara kukulipa, 

Ya cheo chenye kinara, na heshima wakikupa, 

Mbele haina imara, japo leo wajitapa, 

Kiache kinachokwepa, mbeleye kina madhara 

 

Japo kazi ya biashara, kutwa wauza makopa, 

Uwe mtu na kipara, Mwananchi ama Yuripa, 
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Bora uwe na busara, fedha tajaza mapipa, 

Kiache kinachokwepa, mbeleye kina madhara 

Usione kinang’ara, huku chapiga marapa, 

Ukimbilie kupora, moyo wako kukuzipa, 

Kitakugeuza chura, mbele yake utaapa, 

Kiache kinachokwepa, mbeleye kina madhara 

 

 

Usitupe sarara, nyuma kisogo kuipa, 

Ukaenda kwa papara, kiumbe mbele kitanepa, 

Kwanza tumia fikira, uchague njema  chapa, 

Kiache kinachokwepa, mbeleye kina madhara 

 

Na sisemi masihara, hakika kweli nawapa 

Mlio pwani na bara, wa Mufindi na wa lupa 

Maneno haya kitara, muarifu na Wachepa, 

Kiache kinachokwepa, mbeleye kina madhara 

 

Tamati niliyochora, ya shikeni si kuepa 

Kisha muwe na basira, na Mola kumuogopa, 

Kinachokwepa si nyara, ufunge ndani ya kwapa, 

Kiache kinachokwepa, mbeleye kina madhara 

 

      (a) Eleza hii ni bahari gani ya shairi       
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     (b) Eleza dhamira ya mshairi        

  

     (c) Fafanua hasara nne zinazoletwa na tamaa - vile  ving’aavyo   

   

     (d) Taja na ueleze mbinu mbili za kifasihi zilizotumika katika shairi   

   

     (e) Andika ubeti wa tano katika lugha ya nathari      

   

     (f) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumika katika shairi  

   

           (i) Kuchuma 

           (ii) Kisogo kuipa 

 

 

5.USHAIRI 

 

1. Siku moja itafika, nijifungie safari; 

    Safari ndefu hakika, isiyotaka magari; 

    Magari hayatafika, wala meli za fahari; 

       Siku yangu! 

 

2. Siyo nadhiri naweka, katu siyo ubashiri; 

    Ni mwendo uliopangika, ni muhali kughairi; 

    Kwenda nawajibika, kubeta sina hiari; 

        Siku yangu! 
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3. Roho inanitutika, kila nikitafakari; 

    Ziara is’o shirika, hata akhi hujibari; 

    Wanabaki kuteseka, na kunipami kwaheri; 

         Siku yangu! 

 

4. Siku itakapofika, zamani za kuabiri; 

    Kutazuka hekaheka, kibuhuti cha Suduri; 

    Na mwingi mno wahaka, kwa wendani na wambari; 

          Siku yangu! 

 

5. Ziara itafanyika, na mola ndiye Sayari; 

    Ngia itanimulika, nifike pasi usiri; 

    Niwache mkitamka, mabayangu na mazuri; 

          Siku yangu! 

 

6. Binadamu hutoweka, siku yake ikijiri; 

    Ugeni una mipaka, nami leo nahajiri; 

    Mipaka yangu yafika, mungu amenihitaji; 

          Siku yangu! 

 

7. Sina budi kuitika, wito huu wa kahari; 

    Ziara kukamilika, moyoni sifanyi ari; 

    Nenda zangu haraka, moyoni sifanyi ari; 

          Siku yangu! 
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8. Haki sasa naondoka, ni mja sina hiari; 

    Huko nitasetirika, dahari hata dahari; 

    Buriani wahibaki, na maswahaba kwaheri; 

         Siku yangu! 

 

Maswali: 

 a) Mtunzi wa shairi alikuwa na dhamira gani katika kutunga shairi hili?

 (alama 3) 

 b) Idhini ya ushairi/ mtunzi inajitokezaje katika shairi hili?  

 (alama 4) 

 c) Kwa kutumia ithibati kemkem (kutoka katika shairi hili), eleza kwa undani 

muundo wa shairi  hili.         (alama 4) 

 d) Eleza ujumbe unaotolewa na mwandishi katika ubeti wa saba na nane. 

 (alama 4) 

 e) Mafungu yafuatayo yametumiwa kumaanisha nini? 

       i)  ni muhali kughairi.       (alama 1) 

       ii)  ziara is’o shirika.       (alama 1) 

  f) Toa mifano miwili ya jazanda katika utunzi huu.   (alama 3) 
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6. Mtu na awe na macho, kamili yote mawili, 

      Na kila kitu ambacho, alikiumba Jalali, 

      Kama hana kichwa kwacho, si mtu bali tumbili, 

        Kichwa ni yeye wakili, wa kila kitu mwilini. 

 

   Wa kila kitu mwilini, ni yeye huwa wakili, 

   Na yeye ndiye mashini, ya kuendesha kauli’ 

   Kito cha matumaini, usukani wa akili, 

       Kichwa ni yeye wakili, wa kila kitu mwilini. 

 

   Wakili wa kila kitu, viungo vyote vya mwili, 

   Kichwa kinaleta utu, kwa sifa ya taamuli, 

   Ama ufanywe utu, kwa sifa ya taamuli, 

        Kichwa ni yeye wakili, wa kila kitu mwilini. 

 

   Mtu huwa ni sanamu, hajaumbika kamili, 

   Kama hanayo fahamu, fahamu yake thakili, 

   Si kichwa cha binadamu, binadamu wa asili, 

       Kichwa ni yeye wakili, wa kila kitu mwilini. 

 

   Tazama mwendawazimu, kichwa kilotanakali, 

   Huingiwa na zahamu, kukiuka ya awali, 

   Mfano wa marehemu, kila kiungo hajali, 

       Kichwa ni yeye wakili, wa kila kitu mwilini. 
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   Kichwa chenyewe si hoja, hoja ubongo mkali, 

   Kiwe kijua vioja, kwa kamili atikali, 

   Si kichwa chenye kuvuja, si kichwa chenye manzili, 

        Kichwa ni yeye wakali, wa kila kitu mwilini. 

 

   Kichwa kiwe peke, juu ya kiwiliwili, 

   Shingoni ukitungike, na nywele kama ulimi, 

   Moyo visiunganike, kichwa hakitahimili,   

         Kichwa ni yeye wakili, wa kila kitu mwilini. 

 

Maswali: 

a) Fafanua ujumbe unaobebwa na kiitikio cha utungo huu.    (alama 3) 

b) Andika ubeti wa sita katika lugha nathari.    (alama 4) 

c) Mja asiye na ‘kichwa’ amefananishwa na nini?  Toa mifano miwili.

 (alama 2) 

d) Ingawa kichwa ni muhimu, ni sharti kishirikishwe na viungo vipi ili kipate 

ukamilifu  

      wake?           (alama 3) 

e) Shairi hili ni la bahari gani? Toa sababu.     (alama 2) 

f) Eleza mpangilio wa vina katika ubeti wa pili.    (alama 2) 

g) Taja na ueleze maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika shairi. 

     i) Neno la mwisho katika utao wa mleo ubeti wa kwanza.   (alama 2) 

    ii) Neno la mwisho katika ukwapi wa mwanzo ubeti wa tano.    

 (alama 2) 
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7.Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali. 

Wataalamu muwe macho, vuani moto muenge, 

 Muenge hicho ambacho, cha watu wenye mawenge, 

Mawenge yenye kijicho, kiswahili wakivunge, 

Barakala tuwapinge, sichafue kiswahili. 

 

Sichafue kiswahili, barakala tuwapinge, 

Apige kila hali, wasiguse tuwainge, 

Tuwainge wende mbali, kiswahili tujijenge, 

Barakala tuwapinge, sichafue kiswahili. 

 

Sichafue yetu lugha, waharibu Wabanange,  

Wabanange iwe nyagha, waiweke tengetenge, 

Lugha kuitwa; ulugha, lafidhi watia denge, 

Barakala tuwapinge, sichafue kiswahili. 

 

 

Tuichange heshima, na ulugha tuupinge, 

Tuhifadhi kwa salama, na kisingio unyonge, 

Kelele za maamuna, si watu ni visinge, 

Barakala tuwapinge, sichafue kiswahili. 

 

Kasema sheikh Amri, kiswahili tukisenge, 

Kistawi kinawiri, kitumike kwenye bunge, 

Hii ni yetu fahari, lugha yetu tuichunge. 



 

 
92 

Prefer Calling Sir Obiero Amos @ 0706 851 439 for the Marking 

Schemes 

Barakala tuwapinge, sichafue kiswahili. 

 

Kikipatwa na maradhi, kwa sindano tukidunge, 

Kila jama kutidhi, kipatwe hapo tupunge, 

Tukitia mfawadhi, kama kunde na kihenge, 

Barakala tuwapinge, sichafue kiswahili. 

 

MASWALI 

(a) Ni mtindo gani aliotumia mshairi katika kutunga ubeti wa 1 na 2. (fafanua 

kwa kutoa mfano) 

(alama 4)  

(b) Mshairi ametoa mapendekezo kadha katika shairi kuhusu jinsi ya 

kuimarisha na kuhifadhi lugha ya kiswahili. Taja na ufafanue matano kati ya 

hayo.   (alama 5)  

(c) Mshairi anazungumza na akina nani? Anazungumzia nini?  

 (alama 4)  

(d) Mshairi ametumia tamathali mbalimbali kuwasilisha ujumbe wake. Taja 

mifano mitatu tofauti ya tamathali hizo.       

 (alama 3)  

(e) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika shairi.

 (alama 4)  

(i) Muenge 

(ii) Barakala 

(iii) Mtawadhi 

(iv) Maamuma. 
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8. i) Una moyo gani  N’nakuuliza  Wangu mhisani 

  Na kiasi gani   Unavyojiweza  Ijapo tufani 

  Ukiwa laini   Utajipoteza  Usijibani 

   Kusimama   Pweke   Kwataka     Makini 

 

 ii) Zitavuma pepo  Zitapupuliza  Uanguke chini 

  Ela uwe papo   Unajikweleza  Na 

kujiamini 

  Utikiishapo   Umejiuiza  Pigo la moyoni 

   Kusimama    Pweke    Kwataka    Makini 

 

 iii) Utie migati   Ya kutuoteza  Hapo aridhini 

  Kwa nia na dhati  Usiogeuza  Au kuihini 

  Zidate baruti  Uwe wapuuza  Welele usoni 

   Kusimama   Pweke     Kwataka     Makini 

 

 iv) Sishike vishindo  Na mauzauza  Ya kukuzaini 

  Kita kama nyundo  Ukinuiliza  Unayoamini 

  Na uje mkondo  Utadikimiza  Kujipa mizani 

   Kusimama   Pweke     Kwataka      Makini 

 

 v) Wengine wasiwe  Unaoweleza  Yaliyo maani 

  Wewe ndiwe   Unaoweleza  Yaliyo maani 

  Ela kichukuwe   Pia kujikaza  Katika midani 
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   Kusimama    Pweke     Kwataka       Makini 

a) Lipe kichwa shairi hili        (al 2)  

 b) Kwa nini kusimama pweke “kwataka makini ’’   (al 2)  

 c) Ni hatua gani zinazopendekezwa mtu anayenuia kusimama pweke?

 (al 5)  

 d) Andika arudhi za shairi hili      (al 5)  

 e) Eleza msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa katika shairi hili (al 6)  

i) Muhisani 

ii) Migati 

iii) Vishindo 

iv) Kweleza 

v) Mizani 

 

9.Soma shairi lifuatalo na kisha ujibu maswali yafuatayo. 

UKUBWA JAA 

Dunia yetu dunia, watu wanakufitini,      

   Dunia huna udhia, watu wanakulaani,    

    Dunia huna hatia, wabebeshwa kila zani,  

      Dunia unaonewa, umetenda kosa 

gani! 

Dunia umenyamaza, umetua kwa makini,     

  Dunia vitu mejaza, watu wanataka nini?    
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   Dunia wanakucheza,binadamu maluuni,   

     Dunia unaonewa, umetenda kosa gani! 

Dunia mtu akose, hukutia mdomoni,      

   Dunia hebu waase, hao watu mafatani,   

     Dunia chuki mpuse, muipate afueni,  

      Dunia unaonewa, umetenda kosa 

gani! 

Dunia una lawama, za uongo si yakini,     

  Dunia wanokusema, ni manjunju si razini,   

    Dunia huna hasama, waja ndio kisirani,  

     Dunia unaonewa, umetenda kosa gani! 

Dunia kuharibika, hayo amezusha nani?     

  Dunia watu humaka, hao wanokuhini,    

     Dunia umejazika, kila tunu ya thamani, 

      Dunia unaonewa, umetenda kosa 

gani! 

Dunia unatukisha, bwerere bila undani,     

   Dunia unatukosha, maji tele baharini,    

    Dunia unaotehsa, mimea tosha shambani,  

     Dunia unaonewa, umetenda kosa gani! 

Dunia hujageuka, tangu umbwe na manani     

  Dunia watu ndo, nyoka, mahaini na wahuni    
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   Dunia una baraka, mwenye pupa hazioni   

    Dunia huna ubaya, wabaya ni insani. 

 

 

Maswali: 

(a) Shairi hili ni la bahari gani? Toa sababu yako.    (alama 3) 

(b) (i) Kichwa cha shairi hili kinaoanaje na maudhui ya shairi?.  (alama 2) 

(ii) Andika methali moja inayoeleza maudhui ya shairi hili.   (alama 3) 

      (c)Eleza sifa tatu za wanadamu kama anavyoeleza mshairi.  (alama 3) 

(d)Kwa kutoa mifano kutokana na shairi hili, eleza mbinu tatu za lugha 

alizotumia mshairi.       (alama 6) 

(e) Eleza maana ya vifungu vifuatavyo vya maneno kama vilivyotumika katika 

shairi. 

(i) bwerere bila undani 

(ii) hao watu mafatani 

(iii) afueni 

(iv) insani     (alama 4) 
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10.   Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali. 

Jama, Jama, Jamani 

 Mbona twabebeshwa mateso hivi 

 Mizigo mikubwa ya dhiki kama 

Kwamba hatuna haki ya kusema 

Kukataa ndoa za lazima 

Kukataa kuozwa wazee 

Kukataa kukatishwa masomo 

Kukataa tohara ya lazima 

 

Jama, Jama Jamani 

Iweje tuteswe mateso haya 

Na watu wasio kuwa hata na haya kama 

Kwamba hatuna haki ya kulalamika 

Kulalamikia kutumikishwa kama mayaya 

Kulalamikia kudhalilishwa kiunyama 

Kulalamikia kutolindwa na sheria 

 

Jama, Jama, Jamani 

Sasa hii ni awamu nyingine 

Na macho tumeyafungua kabisa 

Tumekataa kudhalilishwa kabisa 

Tumekataa kuteswa kama watumwa 

Tumekataa tohara ya lazima 

Tumekataa kuozwa....... Tumekataa! Tumekataa 
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Hii awamu ya ’Haki ya mtoto wa kike’ 

Maswali 

a) Taja mambo matatu muhimu yaliyozungumzwa na mshairi kisha ueleze 

kila moja.         (Alama 6)  

b)  Eleza muundo wa shairi hili     (Alama 4)  

c) Taja mbinu mbili za lugha alizotumia mshairi kisha ueleze kila moja 

(Alama 4)  

d) Kwa nini mshairi huyu anasema hii ni ’awamu’ nyingine?(Alama 3)  

e) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa na mshairi

 (alama 3)  

(i) awamu 

(ii) kudhalilishwa 

(iii) Dhiki 

 

 

11.Soma shairi lifuatalo  kisha ujibu maswali yafuatayo 

1. Mkata ni mkatika, harithi hatoridhiwa 

Sina ninalolishika, wala ninalochukuwa 

Mlimwengu kanipoka, hata tone la muruwa! 

Mrithi nini wanangu? 

 

2.  Sina ngo’mbe sina mbuzi, sina konde sina buwa 

Sina hata makaazi, mupasayo kuyajuwa 

Sina mazuri makuzi, jinsi nilivyoachwa 

Mrithi nini wanangu? 
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3.  Sina kazi sina bazi, ila wingi wa shakawa 

 Sina chembe ya majazi, mno nikukamuliwa 

 Nakwa’cheni upagazi, ngumu kwenu ku’tuwa 

Mrithi nini wanangu? 

 

4.  Sina sikuachi jina, mkata hatasifiwa 

Hata nifanye la mana, mno mi kulaumiwa 

Poleni wangu sana, sana kwenu cha kutowa 

 Mrithi nini wanangu? 

 

5. Sina leo sina jana, sina kesho kutwaliwa 

Sina zizi sina shina, wala tawi kuchipuwa 

Sina wanangu mi sina , sana la kuacha kuraduwa 

 Mrithi nini wanangu? 

 

6.  Sina utu sina haki, mila yangu meuliwa 

Nyuma yangu ili dhiki, na mbele imekaliwa 

N’nawana na miliki, hadi nitakapofukiwa 

 Mrithi nini wanangu? 

 

7.  Sina ila kesho kwenu, wenyewe kuiongowa 

Muwane kwa nyinyi mbinu, mwende pasi kupumuwa 

Leo siyo kesho yenu, kama mutajikamuwa 

Mrithi nini wananngu? 
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(a) Taja mambo yoyote mawili ambayo mtunzi angewarithisha wanawe. 

      (alama 2) 

(b)  Eleza sababu ya mtunzi kutoweza kuwarithisha wanawe.     (alama 3) 

(c)  Andika ubeti wa nne kwa lugha nathari.         (alama 4) 

(d)  Dondoa mifano miwili miwili ya :          (alama 2) 

(i) Inkisari 

(ii) Tabdila 

(e) Chambua shairi hili kwa upande wa : 

(i) Dhamira                                                 (alama 2) 

(ii) Muundo                                          (alama 4) 

 

(f)  Eleza maana ya vifungu vifuatavyo kama vilivyotumiwa katika shairi.      

(alama 3) 

(i) Mlimwengu kanipoka 

(ii) Sina konde sina buwa. 

(iii) Wingi wa shakawa. 
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FASIHI SIMULIZI 

1.  Soma wimbo/shairi lifuatalo kisha ujibu maswali yanayofuata 

MUITALIA ANAZWE 

Saa kumi alfajiri 

Sote tuliamshwa 

Safari tuliianza 

Lazima tuimalize 

Maji ukiyavulia nguo 

Lazima uyaoge 

 

Wazee kwa vijana waliimba 

Muitalia lazima anazwe  

Mashamba yao walilia 

Uui! Jikaze wavulana 

Hawataki rangi hii 

 

Wengi wanauliza 

Mwitalia alikuja lini? Na ataondoka lini? 

Mnaze huyu mlowezi 

Hatuchoki 

Hatuchoki 

Lazima yeye anazwe 

 

Vifaranga na mbuzi  
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Mbavu zao zahesabika 

Meee! Sauti zilihinikiza kote 

Haya yote hakika, ni madhila ya Muitalia 

Nguvu kweli tunayo 

Simama mbele tunayo 

Simama mbele uone ! 

Muitalia ondoka ! 

Au nikuondoe kwa nguvu 

 

 Maswali 

 (a) Taja madhila yaliyosababishwa na Muitalia katika makala haya.  

  

 (b) Thibitisha kuwa utungo huu ni wimbo.      

  

 (c) Eleza maana inayojitokeza katika mistari ifuatayo:-    

  

          (i) Mbavu zao zahesabika. 

          (ii) Haya yote hakika, ni madhilia ya Muitalia. 

 (d) Huu ni wimbo wa aina gain? Eleza ukitoa ushahidi    

  

 (e) Eleza kwa sentensi mbili au tatu shughuli muhimu za kiuchumi za watu 

wanaimba wimbo huu           

 (f) Taja mbinu za lugha zilizotumiwa katika wimbo huu. Toa ushahidi   

 (g) Taja mafunzo mawili yanayotokana na wimbo huu   
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2.  (a) Eleza maana ya miviga kisha uonyeshe inakotumika     

     (b) Eleza sifa za miviga          

     (c) Onyesha umuhimu wa miviga       

  

3.    Ni nini maana ya wimbo ?          

 Ni nini maana ya nyimbo zifuatazo.        

  

Tenzi 

Kongozi 

Sifo 

Wawe 

Tendi 

(iv) Eleza umuhimu wa nyimbo     

 

(b) Eleza sifa za wimbo wa aina ya Bembelezi 
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