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INSHA 

1.INSHA ZA KIUAMILIFU 
 

 

1.  Andika mahojiano baina ya mkuu wa wilaya na mwandishi wa habari 

kuhusu utovu wa usalama wilayani mwako.      

      

 

2.  Hali ya usalama imekuwa ikizorota katika lokesheni yako. Andika barua 

kwa chifu wa eneo lenu ukionyesha visa vya ukosefu wa usalama na upendekeze 

njia za kukabiliana na hali hiyo.         

    

 

3. Umealikwa katika ofisi ya mkuu wa wilaya kupendekeza njia za kukomesha 

uadui unaotokana na ukabila nchini. Andika mazungumzo jinsi yalivyoendelea. 

   

 

4.Wewe ni kiranja anaye husika na masomo shuleni mwako. Mwandikie kiranja  

     Anayehusika na masomo katika shule jirani ukiwaalika wanafunzi wake katika 

            mjadala  shuleni mwako. Ambatanisha ratiba itakayofuata siku hiyo. 

 

5. Andika insha ya mazungumzo ya simu kati ya Kirubi na Ojilo. 

6. Safari ni hatua. 
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7. Tatizo la vijana wanaorandaranda mijini haliwezi kutatuliwa. Jadili 

 

8.         Namna ya kupika Ugali. 

 

9.Umeteuliwa kuwa Mwanachama wa Kamati andalizi ya mkutano wa Harambee 

ya  Kuwachangia vilema mkoani mwenu. Tayarisha ratiba itakayofuatwa katika 

mkutano huo. 

 

10.Bahati ni judi 

 

11.Nchi itaendelea ikiwa elimu itaimarishwa Jadili 

 

12.Ndoto ya ajabu 

 

13.Toa maoni yako kuzishauri serikali za nchi za kiafrika jinsi ya kutumia vyema 

misaada wanayofadhiliwa na mataifa ya kigeni 

 

14.Mawasiliano yatakavyokuwa mwaka 2100 

 

15.Adui mpende 

 

16.Si lazima kusoma ili kufaulu maishani. Jadili 
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2.INSHA ZA KAWAIDA 

 

1.  Andika insha itakayotamatika na ....kweli dunia ni mwendo wa ngisi, ina 

masalata wengi. 

 

2.  Elimu bila malipo nchini Kenya ina changamoto zake. Jadili 

 

3.  Eleza namna katiba mpya inavyofaa kutetea nafasi na hadhi ya jinsia ya kike. 

 

4.  Ajira ya watoto ina madhara mengi. Fafanua.    

   

5.  Zigo la kuliwa halilemei.       

    

6.  Andika insha itakayomalizikia kwa : 

      ….mkuu wa askari aliwaeleza kuwa ikiwa njia hizo zingetumika, uhalifu 

ungezikwa  kwenye kaburi la sahau 

 

7.  Mwenye kovu sidhani kapoa.    

       

8.  Elimu ya bure inayotolewa na serikali katika shule za msingi za umma humu 

nchini,  imekuwa na athari mbalimbali. Jadili.      

   

9.  Andika insha itakayomalizikia maneno yafuatayo:-     
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....aliyakumbuka mashauri ya mamake ambayo aliyakaidi. Machozi  

yalimbubujika  

alipojiona kadhoofika  kiafya jinsi ile; mguu mmoja duniani, mwingine 

kaburini.  

 

10.  Uhaba wa kazi ni tatizo sugu katika nchi zinazoendelea. Jadili.    

  

11.  Andika kisa kinachodhihirisha ukweli wa methali: “subira huvuta heri” 

    

12.  Andika insha itakayoishia kwa maneno haya:- ...........nilipiga magoti chini 

na   kumshukuru Maulana kwa  kuyanusuru maisha yangu. 

 

 

 

 

 

 

 

 

UFAHAMU 

 

1. Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali.      
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Panografia ni tendo, maandishi, picha au michoro inaoonyesha au 

kueleza uchi wa mtu au vitendo vya ngono kwa ajili ya kuchochea ashiki ya 

kuifanya. Mambo haya machafu huwasilishwa ana kwa ana kupitia sinema, 

magazeti, vitabu, muziki, televisheni, tovuti na kanda za kunasia picha na 

sauti. 

Ponografia imekuwepo tangu jadi, hasa katika nchi za magharibi. 

Lakini sasa limekuwa tatizo  sugu. Hii  ni kwa sababu imeenea kote 

ulimwenguni mithili ya moto mbugani wakati wa kiangazi. Kuenea kwake 

kumechangiwa na mambo kadha wa kadha. Mchango mkubwa zaidi ukiwa 

umetokana na kuimarika kwa vyombo vya teknolojia ya habari na 

mawasiliano. Hata hivyo, kazi hii  hubuniwa au kutengenezwa na makundi 

mbalimbali ya watu. Miongoni mwa hawa ni watu wasiojali maadili. Pili, 

kuna wale wenye matatizo ya kisaikolojia na kijamii. Wao hutengeneza na 

kueneza uchafu huu kwa  lengo la kuvuruga madili katika jamii au kuchukiza 

wanajamii waadilifu.Kundi lingine ni lile la wanaoichukulia ponografia kama 

nyenzo ya kutosheleza ashiki zao. Kwa mfano, baadhi ya wanamuziki 

hutumia ponografia kuvutia wateja na hivyo kuzidisha mauzo yao. 

Kushamiri kwa wimbi na uonyeshaji wa ponografia kuna athari kubwa 

kwa jamii hasa watoto. Ingawa watu wengine hudai picha hizi haziwaathiri, 

upo ushaihidi kuonyesha kuwa wale wanaotazama picha za ngono hupata 

matatizo. Lazima ieleweke kwamba kinachoonekana kwa jicho au kusikika 

kwa sikio huathiri fikira au hisia. Picha za matusi zinachangia kwa kisasi 

ikubwa kuharibu akili. Badala ya kuzingatia mambo muhimu kama vile 

masomo, watu huanza kutafakari mambo machafu. 
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Vijana wengi ni kama bendera, huyaiga  wanayoyaona na kuyasikia. 

Hii ni tatizo linalowafanya kuacha mkondo wa maadili. Hivyo basi wengi 

hushawishiwa kuingilia shughuli za ngono mapema kabla hawajakomaa 

kimwili, kiakili na kihisia. Matokeo yake ni ukahaba, utendaji mbaya shuleni, 

mahudhurio mabaya darasani na mimba zisizotarajiwa. Vijana wengi huacha 

shule kabisa huku wengine wakiambukizwa magonjwa ya zinaa ambayo 

yanaweza kuwaletea mauti. 

Yasemekana kuwa akili za binadamu hunasa zaidi mambo 

yanayowalishwa kwa picha na hivyo basi matusi haya yaweza kudumishwa 

katika kumbukumbu zao. Tabia mbaya kama vie ushoga, ubasha na usagaji 

huwa matokeo yake na hata matokeo ya vijana hugeuka wanapoanza kuiga 

mitindo mibaya ya mavazi yanayoanika uchi wao. Hali kadhalika, lugha, 

ishara na miondoko inayohusiana nanmgono huibuka. Yote haya yanakinzana 

na desturi za mwafrika. Si ajabu visa vya ubakaji vinaongezeka kuchapo. 

Utazamaji wa picha chafu aghalabu huandamana na maovu mengine kama 

vile unywaji pombe na matumizi ya vileo ambavyo huchochea uchu wa ngono 

na kuibua tabia za kinyama. 

Kuendelea kuzitazama picha hizi huzifanya nishai na hisia za watu 

kuwa butu, huondoa makali kiasi kwamba hata katika uzima mtu hupoteza 

mhemko na kugeuswa kuwa mtegemezi wa ponografia. Tatizo hili linaenea 

kwa vishindo mjini na vijijini. Ipo haja ya dharura kuikinga jamii kutokana na 

malezi haya yasiyo na kizuizi. 

Kuuongeza ufahamu wa umma wote kuhusu uovu wa picha hizi, watu 

wazima kuwajibika kwa kuwalinda na kuwahimiza vijana kuhusu maovu haya 

na wale wenye midahilishi, video na sinema kutowaruhusu vijana kutazama 
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uchafu huu kunaweza kuwa maana ya kuyakinga au hata kuyaepuka madhara 

ya ponografia. Ni sharti pia sheria izuie na kupiga marufuku utengenezaji na 

uenezaji wa upungufu huu.  Bila shaka, sheria na hatua kali za ziweze 

kuchukulia dhidi ya waivunjao. Hali kadhalika, wazazi wasijipweteke tu bali 

wawaelekeze watoto wao ipasavyo na ila mtu alitekeleze jukumu lake. 

 

Maswali 

(a) Yape makala uliyosoma anwani mwafaka     

   

  (b) Toa sababu za kusambaa kwa uchafu unazozungumziwa  katika taarifa 

   

           (c) ‘Bendera hufuata upepo’. Thibitisha ukweli wa usemi huu kulingana 

na makala   

(d) Ni kwa nini ni muhimu kuwakanya vijana dhidi ya uchafu huu?  

    

  (e) Ni hatua zipi zinazofaa kuchukuliwa dhidi ya aina ya uozo 

unaozungumziwa na mwandishi?  

(f) Fafanua msamiati huu kimuktadha       

            

       (i) uchu       

 

      (ii) wasijipweteke  

 

      (iii) nishai       
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2. Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali. 

  Ilikuwa Jumamosi. Nilifika nyumbani kwangu saa moja jioni. Tangu 

nistaafu miaka  

miwili awali sikupenda kuchelewa Taarifa ya Habari. 

             Mwezi mmoja ukawa umepita tangu nipewe pesa za 

kiinua mgongo. Mwezi mmoja mzima nilikuwa katika shughuli za kulipa deni 

hapa na kulipa karo huku. Kuwekeza kwenye mradi ule na kununua hili. Sasa 

shilingi laki mbili tu zilikuwa zimesalia katika benki. 

      Watu wengi walinishawishi nijaribu kilimo cha mahindi. Bei ilikuwa 

imeanza kuimarika. Katika taarifa ya habari jioni hiyo, Waziri wa Kilimo 

alitangaza bei mpya. Shilingi 1,500 kwa kila gunia. Nami nilikuwa naanza 

kuumakinikia mradi huu. 

    Baaada ya taarifa, nilikoga, nikala na nikaenda kulala. Kwa sababu ya 

uchovu, usingizi ulinichukua mara moja.. Usingizini niliota. Katika ndoto 

niliutekeleza mradi wangu. Msimu huo wa kilimo nilitenga ekari kumu za 

shamba langu. Wataalamu walinishauri kuwa wakati mzuri wa kulima ni wa 

kiangazi. Mwezi wa Januari ulipoanza tu nilitafuta trekta na kulima. Malipo 

yalikuwa shilingi 1,200 kila ekari. Katikakati ya mwezi wa Machi, nilitafuta 

trekta la kutifua shamba tena kwa  gharama ya shilingi 15,000 ekari zote kumi. 

Kufuatia ushauri wa manyakanga wa kilimo, nilipa  shilingi elfu kumi na tatu 

kupiga shamba lote haro. 

    Mwishoni mwa mwezi huo, nilienda mjini kutafuta pembejeo. Kwanza, 

nililipa shilingi 20,500 kwa magunia 15 ya mbolea. Kisha nilinunua magunia 

manne ya mbegu ya mahindi yenye uzani wa kilo 25 kwa shilingi 3,300 kila 

gunia. Mwezi wa Aprili ulipotimia tu, niliamua kupanda. Ili nipate mazao 
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bora, nilipanda kwa tandazi. Gharama ilikuwa shilingi 1,000 kila ekari. Mvua 

ilinyesha vizuri na baada ya siku saba mahindi yalianza kuota. Ilifurahisha 

kuhesabu mistari ya kijani iliyonyooka. Hali hii iliwezekana tu baada ya 

kuajiri vijana wa kuwafukuza korongo na vidiri ili wasifukue mbegu 

mchangani. 

   Baada ya mwezi mmoja, hatua ya kupalilia ilifika. Nilitafuta vibarua 

wa kupalilia. Malipo yalikuwa shilingi 700 kila ekari. Kumbe kupalilia 

kulichochea mtifuko wa mahindi. Punde yakawa yananifikia magotini. Hii 

ikawa ishara kuwa yanahitaji kumwagiwa mbolea ya kunawirisha iitwayo 

‘amonia.’ Gharama yake ikawa shilingi1,300 kila gunia. Hivyo, nikalipa 

shilingi 19,500 kwa magunia kumi na matano.. 

    Mahindi yalibadilika kimiujiza. Ghafla tu yalirefuka na kunenepa 

mashina. Yalibadilika rangi yakapiga weusi. Shamba liligeuka likawa kama 

msitu wa rangi ya kijani iliyokolea. Wapita njia waliajabia mimea na juhudi 

zangu. Shamba langu sasa likawa kielelezo. Maafisa wa kilimo wakawa kila 

siwanawaleta wakulima wengine kujifunza siri ya ufanis wangu. Hapo 

nikaanza kuhesabu mavuno nitakayopata kukadiria faida. Nilipuuza kabisa 

ushauri wa wahenga kuwa ‘Usikate majani, mnyama hajauawa.’ 

Bila taarifa wala tahadhari mvua ikatoweka. Hayakupita majuma 

mawili mahindi yakaanza kubadilika. Juma moja baadaye mahindi 

yalinyauka. Badala ya mahindi, shamba likageuka la vitunguu vilivyochomwa 

na jua. Makasio yangu ya faida yaliyeyuka jinsi ufanyavyo moshi. 

   Lakini ‘Muumba ndiye Muumbua.’ Siku moja mawingu yalitanda na 

mvua ikanyesha. Muda is muda mahindi yalianza kunawiri. Kumbe tukio 

lililonivunja moyo lilikuwa laja. Siku moja mvua kubwa ilinyesha. Asubuhi 
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nilipotoka nje nilipigwa na butwaa. Barafu ilitapakaa pote. Shamba lilikuwa 

limetapakaa barafhuku majani ya mahindi yamechanika kama nyuzi. 

Niliugua. Baada ya wiki moja, nilipata nafuu. Nilipotazama upande wa 

shamba nikaona dalili za majani mapya ya mahindi yakianza kuchomoza. 

Maumbile ni kitu cha ajabu kweli. 

    Muda si mrefu mahindi yalirudi hali yake tena, kisha yakakomaa. 

Harakati za kutafuta watu wa kuyakata na kuyakusanya zilianza. Gharama ya 

shughuli hii ikawa shilingi 5,000. Kuvuna, kusafirisha kutoka shamba na 

kukoboa kwa mashine magunia 200 yakachukua shilingi 20,500. Kufikia hapo 

nilikuwa nimetumia takribani shilingi 192,700. Gharama nyingine zilikuwa 

za usafiri, gharama ya dharura na usimamizi, usumbufu wangu binafsi, 

gharama ya magunia na kadhalika. Mahindi yalipokuwa tayari kwenye 

magunia nilifunga safari kwenda mjini kutafuta soko. Niliposhuka tu niliona 

gazeti. Habari motomoto siku hiyo ilikuwa: ‘MAHINDI GUNIA 900/=.’ 

Niligutuka usingizini. 

 

 Maswali: 

 a)  Andika kichwa mwafaka kwa kifungu hiki cha habari.   

  

 b)Msimulizi alikuwa na kiasi gani cha pesa katika benki baada ya mradi 

kukamilika? 

 

c) Taja matatizo matatu yaliyotisha mradi wa msimulizi wa kukuza 

mahindi. 
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d) Eleza maana ya methali zifuatazo: 

(i) Usikate majani, mnyama hajauawa.     

   

e) Eleza mambo mawili yaliyosababisha msimulizi asipate faida 

alivyotarajia.  

 

 f) Kwa nini msimulizi alisema maumbile ni kitu cha ajabu?   

  

 g) Eleza maana ya: 

  (i) kiinua mgongo.          

  (ii) manyakanga wa kilimo.       

  

 

3. Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali. 

Mtoto anapozaliwa huwa ni malaika wa Mungu. Hutaraji kuongozwa kwa 

kila njia ili awe mwana mwelekea. Jukumu la kulea mtoto huanzia 

nyumbani. Wako baadhi ya watu ambao wanaamini kuwa jukumu hili 

muhimu hutekeleezwa bora na mama; wengine husema kuwa ni jukumu  la 

baba. Ni kweli kwamba mtoto huwa na mama yake kwa muda mrefu zaidi 

ya baba lakini kivuli cha baba hakikosi kumwandama na kumwathiri 

maisha yake. 

Uongozi wa mama huanzia siku ya mwanawe kuingia ulimwenguni. 

Kwa hivyo, mama zaidi ya baba huwa ndiye chanzo cha chemichemi ya 

maisha ya mwanawe. Mtoto kwa kawaida ana tabia ya kuiga kila jambo 

analoliona na kusikia na mambo ya awali ajifunzayo hutokana na mamaye. 
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Je; mtoto huiga kutokana na mama pekee? Kila utamaduni hasa huku 

kwetu Afrika, una taratibu zake zilizopangwa kuhusu malezi ya watoto. Kwa 

mfano; akina baba wengine wanaoishi maisha ya kijadi huonelea kwamba ni 

jukumu lao kuwalea watoto wa kiume. Kwa hivyo mvulana anayekulia katika 

mazingira haya akishachuchuka kiasi cha kujua lipi zuri lipi baya huanzia 

kuwa mtoto wa baba zaidi ya kuwa wa mama. Baba humuathiri mtoto wake 

kwa kumshauri kuhusu maneno ya kiada ya wanaume. Hupenda kukaa naye 

katika uga wake kwa kumshauri kuhusu maneno ya kiada ya wanaume huku 

akimkataza kukaa jikoni na kumsisitizia kuwa wanawake ni tofauti naye. 

Aidha, humfunza sifa kama vile ushujaa na uvumilivu kwa namna ambayo 

huona kuwa ni ya kiume. Pindi mtoto anapoonyesha tabia za kikekike, baba 

hujiandaa kuzitadaruki kwa kumkaripia. Baba hutaka kujiona mwenyewe 

katika hulka ya mwanawe. 

Baba kama huyu humpa nafasi ndogo sana  mkewe ya kumwongoza 

mtoto wake wa kiume kwa jambo lolote hata kama wakati mwingine ni la 

heri. Kwa upande mwngine  baba huyu huwa na machache ya kuzungumza 

na bintiye kwa kuwa huona kuwa si stahili  yake kufanya hivyo. Mtoto wa 

kike huachiwa mamake. Lakini kutokeapo jambo la kulipima mama huona 

linampita kimo, humwita baba kuingilia kati na aghalabu baba naye 

humwagiza dadake aje atoe suluhisho mwafaka. 

Ulezi kama huu una nafasi yake katika jamii, lakini ni lazima tukiri 

kuwa pia unaendeleza maisha ya fawaishi na kuanzisha taasubi ambayo 

hatima yake ni mwanamke kukandamizwa na mwanaume. Wazazi walio na 

mwelekeo huu katika malezi yao hufikiri kuwa wataishi na watoto wao katika 

mazingira finyu na kwa hivyo waendelee kuwapulizia pumzi za kuhilikisha. 
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Lakini ni sharti wakumbuke kuwa wao sio walezi peke yao na wala mtoto 

hawezi kuishi  peke yake na kuwa na tabia ya kipekee. Leo ataishi kwao lakini 

kesho itambidi atoke aone ulimwengu. Kila atakapotia mguu ataona mambo 

mapya yatakayompa tajriba mpya na mawazo mapya ambayo aghalabu 

yataendelea kuiathiri hulka yake. Iwapo tabia alizozipata kwa wazazi wake 

hapo awali zilikuwa na misingi isiyokuwa madhubuti na mielekeo finyu, 

zinaweza kuwa pingamizi katika maingiliano yake na watu wengine. Mambo 

haya yanatuelekeza katika kufikiri kwamba maisha ya siku hizi hayaruhusu 

ugawaji wa kazi ya malezi ya namna ya baba na mama wa kijadi. Baba na 

mama ni walezi wa kwanza ambao kwa pamoja wanapaswa kuwaelekeza 

watoto wao katika maisha ya ulimwengu uliojaa bughudha na ghururi. Ni 

lazima wazazi watambue  tangu awali kuwa katika malezi hakuna cha 

ubaguzi. Hakuna, mambo ajifunzayo mtoto wa kiume ambayo hayamhusu 

mtoto wa kike. Uvumilivu, bidii, utiifu na kadhalika ni sifa zinazomwajibikia 

kila mtoto kama vile upishi, ukulima  na usafi. Mwanamke tangu azali 

ameumbwa kuwa mama na haipasi kulazimishwa kuchagua baina ya mtoto 

wa kike na kiume. Mapenzi na wajibu wa wazazi yapaswa yasiwe na mipaka 

bali yawe maridhawa kwa watoto wote. 

 

Maswali 

   (a) Toa kichwa mwafaka cha makala haya      

   

 (b) Kulingana na kifungu hiki, taja mambo mawili ambayo yanaweza kuwa 

hatari kwa malezi ya watoto         
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(c) Kwa nini baba humpa nafasi ndogo sana mkewe ya kumwongoza mtoto 

wa kiume katika  jambo lolote hata kama wakati mwingine ni la heri   

   

(d) Eleza mambo mawili ambayo ni ya manufaa katika ulezi jadi  

    

    (e) Kulingana na makala haya, ushahidi gani unaonyesha kwamba kuna 

kutegemeana katika ulezi jadi?          

(f) Taja sifa mbili ambazo baba humfundisha mwana wa kiume   

   

 (g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika kaktika kifungu hiki: 

   

              (i) Chanzo cha chemichemi...        

   

             (ii) Akishachuchuka...         

   

             (iii) Hulka.           

  

4.  Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali. 

Habari kuwa watoto chini ya miaka mitatu ‘huwindwa’ kitandani na 

kuraushwa na wazazi wao waende shuleni mwendo wa saa kumi na moja 

asubuhi ni za kusikitisha. 

Kwa mujibu wa ripoti za wataalamu wa elimu ya watoto wachanga 

(ECD), watoto hao hutakikana kuwa darasani kabla ya saa kumi na mbili 

asubuhi. 
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Wanapowasili wao huanza kufukuza ratiba ya masomo ambayo 

huwapatia muda mfupi mno wa kula, kucheza, kupumzika na hata 

kuchunguza afya na usalama wao. 

Badala ya kuondoka mapema kuelekea nyumbani, wengi wao hufika 

saa za usiku pamoja na wazazi wao wakitoka kazini. Wanapowasili nyumbani 

wanapaswa kuoga na kupata chakula cha jioni kwa pupa ili wafanye mazoezi 

waliyopewa na walimu wao. 

Mazoezi hayo huwa ya masomo yote matano huku kila somo likiwa na 

zaidi ya maswali thelathini. Badala ya kupumzika mwishoni mwa juma, 

watoto hao huhitjika kuhudhuria shule siku nzima ya Jumamosi. Jumapili 

wanatakiwa Kanisani na hali hii hujirudia mpaka muhula umalizike. Ikiwa 

ulidhani watapewa nafasi ya kupumzika wakati wa likizo , umekosea kwa 

sababu watoto hao huhitajika kuhudhuria shule. Hili limekuwa likiendelea 

hata baada ya Wizara ya Elimu kupiga marufuku kusomesha wakati wa likizo. 

Wazazi-hasa wale wanaofanya kazi mijini- wamekuwa wakiunga 

mkono mtindo huu kwa sababu unawaondolea mzigo wa malezi na gharama 

ya kuwaajiri walezi. 

Wataalamu wanasema matokeo ya hali hii ni watoto wakembe wenye afya na 

maadili  mabaya kutokana na kuchanganyishwa akili na walimu 

wanaowataka wajue kila kitu wakiwa na umri mdogo. 

Kuwashinikiza  watoto wakembe wahudhurie shule na zaidi ya hayo 

wajue kila kitu kuna madhara mengi. Kwanza kabisa, kuraushwa kwa watoto 

macheo waende shule kunawanyima fursa ya kulala na kupumzika. Utafiti 

unaonyesha kuwa watoto wanahitaji kulala na kupumzika kwa zaidi ya saa 12 
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kwa siku. Hii ina maana kuwa mbali na muda mfupi wanaolala na kupumzika 

mchana kutwa, watoto wanapaswa kutumia usiku mzima kwa usingizi. 

Hii huwasaidia kukua wakiwa na afya nzuri hasa kiakili. Matokeo ya 

kuwarausha watoto hao waende shule saa hizo huwafanya wakose furaha 

mbali na kuwafanya wachanganyikiwe kiakili. 

Pili, kuwalazimisha watoto wakae darasani kuanzia saa kumi na mbili 

asubuhi hadi saa kumi na mbili jioni huwa kunawanyima fursa ya kucheza na 

kutangamana. Wataalamu wa afya ya watoto wanapendekeza kuwa watoto 

wachanga wanapaswa kucheza ili viungo vya miili yao kama moyo, akili, 

mapafu na kadhalika vifanye kazi vizuri. 

Kinyume na watu wazima ambao hufanya kazi nzito nzito na 

kuwawezesha kufanya mazoezi, watoto huwa hawafanyi kazi hizo. Wazazi na 

walimu wanapaswa kufahamu kuwa kazi ya watoto ni mchezo na wana kila 

haki ya kupewa furaha ya kucheza wakiwa shuleni na hata nyumbani. 

Tatu, wazazi wengi ambao hufurahia kuwaachia walimu jukumu la 

kuwalea watoto wao huku wao wakiwa kazini huwa wanasahau kuwa sio kila 

mwalimu ana maadili yanayopaswa kuigwa na mwanawe. Ingawa 

tunawatarajia walimu wawe mifano bora ambayo inaweza kuigwa na kila mtu, 

ukweli ni kwamba baadhi ya walimu hawajui maana wala hawana maadili. 

Hatari ni kwamba watoto wakembe  husoma kwa kuiga wakubwa wao na 

ikiwa walimu wanaoshinda nao shule wamepotoka kimaadili, kuna 

uwezekano mkubwa wa watoto hao kupotoka pia. Hii ndiyo sababu wazazi 

wengi wamekuwa wakilalamika kuwa wanawao tabia mbaya ambazo 

hawaelewi zilipotoka. 
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Kila mzazi anayejali maisha ya mwanawe anapaswa kutekeleza jukumu 

lake la kumlea na kumwelekeza jinsi anavyotaka akue. Ni kinaya kuwa 

wanawatarajia wanawao wawe na tabia na maadili kama yao ilhali 

hawachukui muda wa kukaa nao na kuwaelekeza. 

Nne, kuwawinda, kuwaamsha, kuwaosha na kuwalazimisha watoto 

waende shule kila siku hata ingawa hawataki huwa kunawafanya wawe 

wategemezi wasioweza kujipangia na kutekeleza mambo kivyao.  

           (TAIFA LEO, IJUMAA, FEBRUARI 5, 2010)    

   

      MASWALI. 

(a) Ipe taarifa anwani mwafaka          

   

  (b) Mwandishi anatoa maoni gani kuhusu ratiba ya masomo?      

   

(c) Eleza athari za mfumo wa elimu unaoangaziwa hapa              

   

(d) Ni ushauri upi unaotolewa kwa wazazi ?                              

   

 (e)Taja mbinu zozote mbili za lugha alizotumia mwandishi     

   

  (f)  Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika taarifa.     

   

        (i) ‘huwindwa’ kitandani       
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        (ii) Maadili          

  

       (iii) Kuwashinikiza…        

  

      (iv) Wakembe… 

 

 

 

5. UFAHAMU 

 

Nchi zetu za Afrika zinakumbwa sana na ukosefu wa mvua. Inasemekana ya 

kwamba jangwa linazidi kutanda katika bara hili, kwa hivyo ni wajibu wetu 

kujiandaa na kuchukua hatua kadha wa kadha ili tuweze kupambana na ukavu huu, 

kwani wahenga walisema, “Uwahi udongo uli maji.” 

 

Kwa hakika ukavu huu unasambaa katika bara hili na unatutia hofu kubwa. Imekuwa 

sana tunategemea nchi za kigeni kutusaidia. Tukichunguza zaidi sababu kubwa ya 

ukosefu wa mvua ya kutosha ni ukataji wa miti. Kwa hivyo tuhakikishe kuwa 

tutapanda miti kwa wingi wakati wa mvua. Serikali ya Kenya inahimiza sana 

upandaji wa miti katika sehemu mbalimbali za nchi. Pia lazima tuhakikishe kwamba 

baada ya mche kupandwa, kufanywe mipango na kupatikane watu ambao 

wataiangalia na kuipalilia hadi itakapokuwa mkubwa. Ni wazi kwamba tumetilia 

mkazo wa kupanda miche lakini hatujazingatia miche hii kuangaliwa kwa 

kunyunyiziwa maji wakati wa ukame. 
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Hatua ya kuchimba visima, katika sehemu zenye ukavu ni jambo la muhimu sana, 

kwani maji ya visima yataweza kutumika majumbani na pia kunyunyizia mimea. 

Maji kwa binadamu ni kitu muhimu sana kwa sababu bila ya maji hakuna uhai. Huko 

Australia, visima vingi vimechimbwa katika sehemu zenye ukame kwa minajili ya 

kuwapatia wakazi wa sehemu hizo maji ya nyumbani, mifugo na kunyunyizia 

mimea. 

 

Maji ya mvua na yale yanayochuruzika mitaroni, hukusanywa na kutumiwa kwa 

kunyunyizia mimea. Mashamba yanayonyunyuziwa maji ya aina hii, hunawiri na 

kustawi sana. Maji ya mito ambayo huchuruzika baharini, lazima tuyatumie baada 

ya kuiondoa chumvi ndani yake. Vile vile, tujaribu tuwezavyo kupanda mimea 

ambayo itatupa chakula cha kutosha ili tuweze kujitegemea badala ya kuzitegemea 

nchi za kigeni. 

 

(a)   Mwandishi ametumia methali “uwahi udongo uli maji” akimaanisha nini hasa?

 (alama 3) 

 

(b) “Haitoshi tu kupanda miche na kutulia”. Kulingana na yaliyomo katika taarifa 

hii, ni hatua gani               zingine zinazohitajika ili kufaulu katika mradi huo wa 

upanzi? (alama 3) 

 

(c) Taja jitihada zozote mbili zinazochukuliwa na serikali ili kukabiliana na shida ya  

      ukosefu wa  mvua / maji(alama 4) 

 

(d) Kwa nini maji ya baharini hayatumiwi moja kwa moja? (alama 2) 
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(e) Kwa nini nchi nyingi za bara la Afrika zinategemea nchi za kigeni?(alama 3) 

 

(f) Maneno yafuatayo yametumiwa kuleta maana gani?                          (alama 5) 

 (i)      Kutanda 

 (ii)     Miche_____________________________________________________ 

 (iii)    Kunyunyizia 

 (iv) Hunawiri 

 (v) Kustawi 

 

6.UFAHAMU 

 

 Thamani ya shilingi ; tokea ibuniwe kama sarafu ya kuendesha biashara, 

inadunika kila kukicha. Tukirudisha nyuma gurudumu la wakati tutaweza 

kuchungulia na kujionea mengi ambayo yalikuwa yaweza kununuliwa kwa uwezo 

wa sarafu moja tu ya shilingi. Fungu la machungwa, au mkungu mzima wa ndizi au 

tita la kuni – haya yote yalikuwa yaweza kulipiwa shilingi tu kabla ya kumiliki kama 

mali yako. Kweli zama hizo, shilingi ingeweza kukushibisha na usilale na njaa. 

 Shilingi yenyewe ilikuwa na miujiza mingine. Thamani yake kwa miaka na 

miaka, ilikuwa ni ile ile na athara kama vile za kuanguka kwa thamani ya pesa 

ilikuwa ni jambo geni kabisa katika janibu hizi. Kwa wengi wa wakazi wa huku, 

athari hizo za kuanguka kwa thamani ya shilingi au Sarafu zozote zile za kilimwengu 

kama vile dola thabiti, yalikuwa ni matukio ambayo yalijulikana huku kama ndoto 

za vitabu vya historia tu. Ndoto hiyo leo ni ukweli mgumu usioaminika. Hali imewia 

kuwa ngumu zaidi na shilingi imekuwa chepechepe na ni shida kuitumainia 
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kukunufaisha kwa chochote kile ila ukiwa na uraibu wa sigara moja mbili au ukiwa 

wataka kununua pipi tatu kwa kuondoshea ukakasi unaotokana na kuvuta sigara. 

 Shilingi ‘haingiari ikaua’ Enzi hizo zimepita na kamwe hazitarudi tena. Leo 

mifumo mbalimbali ya kiuchumi duniani imo katika gharika kweli kweli kwani adui 

‘inflesheni’ amefaulu kuzizorotesha na kuziacha katika hali dhaifu viongozi mbali 

mbali kote duniani wakitawazwa, tamko lao la kwanza ni kupambana na adui huyu 

na kuingia  katika utawala wao na kujitolea kupambana naye adui huyo kama yumo 

katika vita vya kufa na kupona. 

 Uchumi mwingi umenyauka. Fikira na wataalamu wengi wenye kufahamu sayari 

ya uchumi wangali wamekaukiwa na mbinu za kumwagusha adui huyo ili maisha 

yarudie ile hali ambayo ilikuwa yadumu kila mahali ulimwenguni. Vitabu vya 

historia havisaidii kitu kwani fani yake adui huyu ilikuwa bado haija wakumba 

binadamu. 

 Usawazishaji wake ‘inflesheni’ wategemea mawimbi ya thamani za sarafu 

maalumu za kilimwengu. Wakati zinapokuwa makini na hazianguki kutokana na 

thamani zake, biashara na thamani ya shilingi zetu huwa pia shwari na zenye 

kurahisisha uendeshaji na upangaji wa biashara. Lakini mawimbi yake yakianza 

kugharikisha thamani za sarafu hizo, shilingi nayo huwa kama yalewalewa katika 

bahari ambayo haina upeo. 

 

Maswali 

a) Toa tofauti mbili baina ya shilingi ya zamani na ya sasa   ( alama 4 ) 

b) Mwandishi wa taarifa hii alichochewa na nini hasa hadi akaandika ?  ( alama 3 ) 

c) Kuna ithibati gani kutoka taarifa kuonyesha kuwa kuanguka kwa thamani ya 

shilingi ni  tatizo  kubwa duniani ?       ( alama 4 )  
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d) Mwandishi ametumia jazanda nyingi ili kusisitiza unyeti wa swala hili; kwa 

mfano … tukirudisha nyuma gurudumu la wakati……… taja na uelezee jazanda 

nyingine  zozote mbili na uelezee maana ya kila moja    ( alama 4 )  

e) Kuna faida gani thamani ya sarafu maalumu ulimwenguni inapokuwa thabiti ? 

Toa  ithibati zako kutoka taarifa            ( alama 2 ) 

f) Eleza maana ya maneno haya kulingana na muktadha wa taarifa hii   ( alama 3 ) 

 i) Inflesheni  

 ii) Janibu  

 iii) Mawimbi  

 

7.UFAHAMU 

 

 Yaonekana watu hawajali usanifu wa Kiswahili katika Afrika Mashariki kwa 

sababu hakuna chombo chenye uwezo wa kutoa uamuzi kuhusu istilahi na matumizi 

ya lugha. Katika Mashairi na tungo zingine umepenya katika riwaya na unazusha 

tisho kubwa kwa Kiswahili sanifu. Maneno Kama vile kua, tua, sikia na lia 

huandikwa na wengi kana ‘kuwa, tuwa, sikiya na liya.’ 

 Matumizi ya lugha isiyo sanifu kama haya yaweza kuvumilika yakiwa katika 

lugha ya mazungumzo au ya mashairi. Maandishi sanifu na wastani yanatakikana 

kusisitizwa. Kukosa kutumia mtindo mmoja wa kuandika maneno ya Kiswahili 

kunazusha mawazo kwamba kila moja yuko huru kuandika kiswahili vile 

apendavyo. Ikiwa tunafanya bidii kuandika maneno ya kiingereza kama vile ‘saw’, 

‘sew’, ‘sow’ na ‘soul’ kwa kutumia irabu inayotakikana ni kitu gani 

kinachotushawishi kuandika ‘sikiya’ badala ya ‘sikia’? Tunahitaji chombo chenye 
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uwezo katika eneo zima la ulimwengu wa kiswahili ili kusuluhisha masuala kama 

haya. 

 Baadhi ya watu wanaweza kuwa na hofu kwamba kuanzishwa kwa Kamati au 

Baraza kama hilo kutaweza kuhatarisha hali ya kiingereza katika Afrika Mashariki, 

hasa katika Uganda na Kenya. Hofu kama hiyo haipaswi kuwepo kwa sababu kama 

nilivyoelezea, kusaidia matumizi ya kiswahili sanifu hakuizuii nchi kufuata sera ya 

lugha inayopendelea kiingereza vile vile ni wazi kwamba kiingereza si lugha ya 

Uganda, Kenya au Tanzania. Katika Afrika Mashariki kiingereza kitabaki kuwa 

lugha ya kigeni yenye umuhimu wa mawasiliano ya kimataifa na maandishi ya 

kitaaluma. Afrika Mashariki itaendelea kutumia kiingereza katika elimu ya juu na 

kuiwezesha kunufaika na maandishi ya kitaaluma na kiufundi. 

 

MASWALI 

(a) Pendekeza anwani mwafaka kwa taarifa hii?  (alama 2) 

(b) Kwa nini mwandishi anaona kuwa Kiswahili hakitiliwi maanani katika Afrika 

Mashariki?  (alama 4) 

(c) Kinachohitajika ili kiswahili kiweze kuimarika ni nini?   

(c) Ni jambo gani hasa linalomshawishi mwandishi kuona kuwa Kiswahili sharti 

kiimarishwe?                     (alama 3) 

(e) Unafikiri kilichochangia udunishaji huu wa kiswahili ni nini?              (alama 4) 

(f) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yaliyotumika katika taarifa   (alama 

4) 

(i) Usanifu  

(ii) Umepenya  

(iii) Sera  
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(iv) Kielelezo  

 

 

8.(UFAHAMU)   

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali   

Ama kweli maishaya vijana wa kisasa yanatofautiana na kuhitilafiana 

pakubwa na yale ya wazee wao. Sio katika mavazi, mienendo, mitazamo, mawazo 

na mielekeo tu ball pia katika kipengele kingine chochote utakachofikiria. Yote 

haya ni vielelezo vya jinsi kizazi cha leo kinavyoishi katika ulimwengu ambao ni 

kivuli tu cha ule wa vizazi vilivyotangulia. Baadhi ya watu wameieleza hali hii kuwa 

maisha sio jiwe. Kwao basi, si ajabu katu kuwaona vijana wakizungumza lugha yao 

ya kipekee au wakivaa nguo zinazobana ajabu na kudhiirisha bay ana maungo yao 

badala yakuyasitiri.   

Hata hivyo, watu wengi wameonelea kwamba hali ya maisha ya vij ana wa 

leo ni maasia yanayotokana na utundu na hata ukatili wao. Upande huu umetoa 

rai kwamba kizazi hiki kisingepotoka kama tu kingezingatia na kustahi utamaduni 

wa wahenga wao ambamo wazazi wao ndimo walimokulia. Wanazidi kufafanua 

kuwa nyendo hizi za miaka ya nyuma zilithamini sana amali kama uaminifu, 

heshima kwa wazee ama wakuu, bidii, ushirikiano, ukarimu, unyenyekevu, 

hadhari katika kiia jambo, utiifii na pia kujitegemea. Yote haya yamesahaulika ama 

tuseme yamepuuzwa katika "utamaduni wa kisasa".   
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Swali linalozuka sasa ni je, tunapaswa kuwahukumu vijana wa leo kwa 

kutumia vigezo au masharti gani? Tuwapige darubini kwa kutegemea hali ili vyo 

hivi leo duniani ama tuwapime kwa muj ibu wa j insi maisha ya baba na babu zao 

yalivyokuwa. Jibu la swali hili ni gumu na sharti lifafanuliwe kwa makini lisije 

likaegemea upande wowote.   

Mathalan, ni jambo lisilopingika kuwa maisha ni utaratibu unaothirika na hi 

vyo kubadilika daima. Angalia kwa mfano jinsi maendeleo ya elimu, sayansi, 

mawasiliano na hata ufundi yalivyoyageuza maisha siku hizi. Yamkini vijana wa 

barani Afrika wakaona na hata kuzungumza kwa wenzao kutoka Uropa, Asia na 

Marikani bila hata kimyanyuka hapakwao nyumbani. Athari ya filamu, video, 

vitabu, magazeti, majaridan!k. haikadiriki. Kiasi yamewafanya vijana hata 

kupevuka kabla ya wakati wao. Isitoshe, mambo haya yameweza kuwazuzu; 

kuwaaminisha kuwa yale wanayojifunza ni kweli. Matokeo yamekuwa ni wao 

kuudunisha utamaduni wao wa asm na kuupapia ule wa wageni waiiowaathiri. 

Tusisahau kuwa ujana ni tembo la mnazi na rahisi kwao kubadili mawazo.   

Lakini hatuwezi kuwasamehe vijana wanaokosa akiii razini kwa kupotoshwa 

na kucharika na yote wanayoyapokea kutoka ugenini na hivyo kuanza kudhalilisha 

utamaduni wa Waafrika. Hata hivyo, badala ya kiiwakashifu wanapotea njia ama 

kuwapongeza wanapotenda yale tunayoyategemea tu ni wajibu mkubwa wa 

wrazazi kuwaongoza na kuwasaidia vijana kuwa na uwezo mkubwa na kufanya 

uteuzi mwafaka katika maisha yao.   
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Maswali:   

(a)   Kulingana na mwandishi, kundi linalodai kuwa 'maisha siojiwe'linamaoni 

gani?  (alama 2)  

(b)       Kulingana na taarifa uliyoisoma ni jinsi gani vijana wa kisasa wangeziepuka    

 athari mbaya.                    (alama2)   

(c) Kwa mujibu wa taarifa hii, utamaduni wa Kiafiika una manufaa.Yataje.   

(alama 4)   

(d) Mwandishi anaposema Mambo haya yameweza kuwazuzua na 

kuwaaminisha  vijana kuwa yale wanayojifunza ni kweli anamaanisha nini?   

(alama 4)   

   

(e) Mbalina wazazi, mmakundiganimengineya watu    

 Ambayo yanapaswa kutoa mawaidha kwa vijana?       (alama 3)   

   

(f) Kwa maoni yako vij ana wanapas wa kufanya uteuzi wa namna gani katika 

mvutano him wa tamaduni ?                  (alama2)   
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(g) Eleza msamiati ufuatao kama ulivyotiimiwa katika makala .   

i) maasia     

ii) razini                         (alama2)   

h)       Andika methali moja ambayo inaafiki taarifa hii          (alama 1)   

   

9.Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.   

Zamani sana na hata hivi karibuni watii wengi wote duniani walikuwa 

wakiamini kuwa kuna ardhi na mbingu tu basi. Imani hii ilijikita katika mantiki 

yanayosema kwamba ardhi au dunia ipo katikati ya maumbile yote na isitoshe, ni 

tamb^rare.   

Juu ya ardhi ni mbingu ambayo imejaa vimulimuli vidogo vidogo sana 

viitwavyo nyota. Baina ya vimulimuli hivyo vipo viwili vikubwa viitwavyo mwezi na 

jua. Hivi viwili japo ni vikubwa kuliko vile vingine, bado ni vidogo kuliko ardhi.   

Hii ndiyo imani iliyoutawala ulimwengu kwa miaka na mikaka, na ikawa 

imekita mizizi. Lakini jinsi wanajimu walivyozidi kuelimika, waligundua kwamba 

ukweli wa mambo umejitenga kando kabisa na imani hii.   

Ukweli wenyewe ni kwamba bwaka zima tulionalo la rangi ya samawati 

nusumviringo juu ya paaa zetu za vichwa ni kubwa sana tena. Nasi kubwa tu bali 

lazidi kupanuka. Katika bwaka hili lipanukalo kila uchao mna galaksi nyingi ajabu 
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zisizokadirika. Ndani ya kila galaksi mna nyota mamilioni na mabilioni, malaki na 

kunui. Imejulikana kuwa nyota hizi, japo huonekana kama vimulimuli vidogo sana 

usiku usiku ni kubwa ajabu. Kadiria mwenyewe! Jua letu ni nyota kubwa sana. 

Ukubwa wake umezidi wa dunia yetu mara nyingi sana, zaidi ya elfu moja! Basi 

fikiria juu ya ukubwa wote huo. Imegunduliwa ya kwamba jua ni nyota ndogo 

sana ikilinganishwa na zingine zilizo katika galaksi yetu tu, lichaya galaksi 

nyinginezo zilizoko katika bwaka.    

Na haya sio maajabu peke yake. Wataalam wamevumbua mengi ya 

kushangaza zaidi. Mathalan, imekuja kufahamika kuwa jua letu ambalo ni nyota, 

lina sayari tisa zinazolizunguka. Baadhi ya sayari hizi ni Ardhi yetu, Zaibaki, 

Zuhurua, Miiihi, na Mshitara baina ya tisa jumla. Baadhi ya sayari hizi zina visayari 

vidogo vinavyozizunguka. Visayari hivi ndivyo viitwayo miezi. Ardhi yetu ina mwezi 

mmoja tu ambapo sayari nyingine zina zaidi ya hesabu hiyo. Kwa mfano, Mirihi 

ina miezi miwili ilhali Mshitara ina kumi na miwili ! Sayari hizi zote na visayari 

vyao, au vitoto ukipenda, havitoi mwanga. Num ya mwezi, na nuru ya hizo sayari 

zinazolizunguka jua letu inatokana na jua lenyewe. Kwa hakika ni mmeremeto tu 

unaotufikia sisi kupitia sayari hizi kutoka kwa nyota hii yetu iitwayo JUA.   

Kama wasemavyo waswahili, ya Mungu ni mengi. Taswira tuliyo nayo katika 

maelezo hayayaonyesha jinsi ambavyo mwanadamu, licha ya kuwa na akili nyingi, 

bado hajawahi kuigusia siri kamili ya Mungu. Lakini kwa uflipi twaweza kusema 

hivi. Ikiwa katika bwaka lote kuna galaksi nyingi, bila shaka kwa vile jua ni nyota, 

basi zimo sayari nyingi ajabu zinazozunguka kila nyota au jua kama zipasavyo 

kuitwa. Kwa vile katika mfumo-jua wetu imo sayari moja yenye viumbe vyenye 
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uhai, binadamu wakiwemo, basi bila shaka katika mifumo-jua mingine katika 

galakasi yetu zipo sayari zinazofanana na ardhi hii yetu, ambazo zina viumbe 

vilivyo hai... penginepo watu pia! Waona maajabu hayo? Na katika magalaksi 

mengine je? Mambo pengine ni yayo hayo! Kwa hivyo huenda ikawa hatumo peke 

yetu katika bwaka hili; labda tuna viumbe wenzetu ambao hatutakutana nao 

katika uhai wetu kwa sababu ya uwezo wetu na kimaumbile, na vile vile wa 

kisayansi, ni hafifu. Lakini, kwa vile mwenye kupanga maajabu hayo yote, yaaani 

Mwenyezi Mungu ni huy o mmoj a basi huenda sote tukakutana Ahera.   

   

Mungu ni mkubwa.   

(a) Kulingana na habari hii, taja mamo manne ambayo ni imani potovu 

(alama 4)   

(b) Kwa kusema "ukweli wa mambo umejitenga kando" mwandishi 

anamaanishanini?                     (alama 2)   

(c) Taja sifa zozote nne za maumbile ya anga zinazopatikana katika 

habari hii  (alama 4)   

(d) Taja vitu viwili vipatikanavyo katika galaksi          (alama 2)   

   

(e) Taja sayari mbili ambazo ni kubwa kuliko Ardhi     (alama 2)   
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(f) Ni ithibati gani iliyotolewa kuonyesha kuwa nyota sio vijitaa vidogo?   

                              (alama 2)   

(g) Bainisha nuru aina mbili tuzionazo angani           (alama 2)   

(h) i)  Ni neno gani lenye maana sawa na "anga" ama "upeo" katika 

habari hii?  (alama 1)   

 ii)   Andika neno moja ambalo Una maana sawa na paa kama lilivyotumiwa   

 katika taarifa.                 (alama 1)   

(i) Mwandishi anaposema kuwa katika magalaksi mengine "mambo 

pengine   ni yayo hayo" anamaanisha nini?            (alama 1)   

   

10.UFAHAMU   

Soma habari if uatayo kisha ujibu maswali   

Binadamu kwa wakati huu amemaka kwa sababu amechafua mazingira 

yake pasipo tahadhari. Mathalani insiya amejaza gesi za sumu zitokazo viwandani 

na hata kuchafua mito kutokana na maji machafu kutoka viwanda hivyo. Takataka 

zinazpotupwa ovyo ovyo zinarundikana kila mahali. Isitoshe miti inakatwa vivyo 

hivyo bila simile.   
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Matokeo ya haya yote ni kwa mfano tunapata mvua ya asidi ambayo huhasiri 

mimea. Aidha na ukanda wa ozoni unaotukinga dhidi ya miali hatari kutoka kwa 

jua umeharibiwa tayari na hivyo kuongeza joto duniani. Sehemu nyingi zimeanza 

kugeuka na kuwa jangwa huku sehemu zingine zikifurika kwa maji ya mito na 

mvua. Maji haya yameanza kumeza visiwa vingi vilivyo baharini. Kutokana na 

madhara haya, binadamu sasa anatapatapa ili kutafuta makao kwingine kwenye 

salama. Ndiposa siku hizi nadhari za binadamu zimeelekezwa katika mawanda 

mengine nje kabisaya kisayari hiki kidogo kiitwacho dunia.   

Kwa miaka mingi sasa binadamu amekuwa akitafakari uwezekano wa kuishi 

katika sayari nyingine. Hii ndiyo sababu mwaka wa 1969 Waamerika 

walimkanyagisha binadamu wa kwanza kabisa mwezini. Lengo lilikuwa ni kutalii 

na kuchunguza uwezekano wa binadamu kuishi huko ili wale watakaoweza 

wahamie huko. Kwa bahati mbaya iligunduliwa kwamba mwezini hakuna hewa 

wala hakuna kilicho hai huko, hata mimea. Mwezini ni vumbi tupu lisiloota 

chochote. Kipatikanacho kwa wingi sana ni madini tu, ambayo hayawezi kumfaidi 

binadamu kwalolote.   

Sayari nyingine alizozitalii binadamu ni Zuhura, Mirihi, Mushtara na tuseme 

karibu zote zinazolizunguka jua. Kilichogunduliwa ni kuwa upo uwezekano wa 

sayari kama Zuhura na pengine Mirihi kuwa na mvua, lakini nyingi mno isiyoweza 

kuruhusu mimea kukua. Si tu, Zuhura inasemekana kuwa joto sana wakati wa 

mchana ilhali Mirihi ni baridi sana siku zote; baridi kiasi cha kuwa binadamu na 

wanyama hawawezi kuishi huko. Mushtara yasemekana kuwa joto ajabu, ambapo 

hizo sayari nyingine zina joto sana au zina baridi sana. Habari hii imemfunga 
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binadamu katika jela ya kijisayari chake kiki hiki kiitwacho dunia anachokichafua 

kila uchao.   

Je, binadamu amekata tamaa? Hata kidogo! Ndio mwanzo anaj aribu sana 

kuzikata pingu alizofungwa na maumbile. Vipi? Amejaribu kuchunguza uwezekano 

wa kuihama ardhi na kuishi baharini, kwa sababu bahari inazidi ardhi mara tatu 

kwa ukubwa. Na ni vipi binadamu anadhani anaweza kuishi baharini mahali 

ambapo hakuumbwa aishi humo kama samaki? Jawabu ni kuwa angefanya hivyo 

kwa kutumia maarifa yake.   

Binadamu anaamini kabisa kuwa na uwezo wa kuj enga mij i mikubwa 

humo humo baharini.... mikubwa zaidi ya hii tuliyo nayo ardhini. Anaamini ya 

kuwa anaweza kuitawala bahari kiasi alichoitawala ardhi, na hivyo basi kufanya 

bahari impe makao na kumlisha bila ya kuyabadilisha maumbile yake. Na iwapo 

hili halitawezekana basi, ikiwajibika, abadilishe maumbile yake kwa kujiunda 

mashavu kwa mfano, ili avute pumzi ndani ya maji.   

Njia ya pili ya kuepukana na pingu za maumbile ni kuishi angani. Hii ina 

maana ya kujenga miji iliyoelea angani, kama madungu vile. Na kwa vile anga 

haina kikomo9 binadamu atakuwa amejipatia nafasi kubwa ya kuishi bilakujali 

ongezeko laidadi yake mwenyewe. Yaani atakuwa amejiundia visayari vyake 

visivyo idadi angani!   

Njia ya tatu ni kubadilisha umbo lake ili asihasirike na joto wala baridi. 

Binadamu wa ki sasa anaamini kuwa inawezekana kumuunda upya mtu katika 

maabara badala ya kutika mimba. Mtu huyu wa maabara, aitwaye cCyborg' kwa 



 
35 

Prefer Calling Sir Obiero Amos @ 0706 851 439 for the Marking 

Schemes 
   

lugha ya Kiingereza, anaweza kuwa na chuma ndani, badala ya mifupa, na mwili 

wa kawaida wa dongo na maji nje.   

Kiunde huyu atakuwa hadhuriki ovyo ovyo kama binadamu wa sasa 

aliyeumbwa kwa chumvi, maji na protini. Au bora zaidi, binadamu mpya wa 

maabarani aundwe kwa zebaki. Binadamu huyu wa zebaki hafi wala hakatikikatiki. 

Na iwapo atakatika vipande vipande, b isi, kama zebaki, vipande hivyo viaundika 

tena upya na kumrudhisha umbo la awali kamili.   

Njia nyingine ya kuepukana na uangamizi ni kutumia viunde vyake vya 

elektroniki kama vile tai uidlishi yaani kompyuta, na mitambo mingine kama 

hivyo. Binadamu anaamini kwamba uwezo wa vyombo hivi vitapokamilishwa, basi 

vitamsaidia   

kwa lolote lile.   

 

Maswali:   

(a) Inasemekana kwamba binadamu anakichafua hiki kisayari chake kila uchao.   

Kwa kutumia rnifano mitatu, eleza vile binadamu amechafua mazingira 

yake.  (alama3)  

 (b) Kwa nini ongezeko la joto limeleta janga duniani na wakati huo.huo likaleta    

 mafuiriko.                       (alama3)   
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(c) Eleza sababu mbili zinazomfanya binadamu kuhangaikanakutafuta 

makao kwingine.                        (alama2)  

(d) Ni mambo gani  yanaofunga binadamu katika ardhi. Taja mawili  

(alama 2)   

(e) Unadhani ni kwa nini madini mengi yaliyoko mwezini hayaletwi 

duniani. Taja na   ufafanue sababu mbili.                                            (alama4)   

(f) Kulingana na aya mbili za mwisho, eleza jambo ambalo binadamu 

anajaribu    

 Kukwepa                        (alama2)   

(g) Eleza maaana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika 

kifungu. (alama4)    

i) Mashavu.................................................................................   

ii) Madungu…………………………………………………… 

iii)  iii)  Asihasirike…………………………………………………..   

 iv)   Kiunde....................................................................................   

11.UFAHAMU   
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Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata   

Kuna sayansi mpya inayoitwa "cloning" kwa lugha ya Kiingereza. Pengine 

kwa sasa tuiite "kutumbisha". Sayansi hii tayari imeleta mapinduzi makubwa 

katika uzaiishaji mimea na uvunaji. Imesemekana ya kwamba, ghairi ya wivu na 

.kij icho baina ya jamii mbalimbali ulimwenguni, aina hii ya sayansi ina uwezo wa 

kuangamiza kabisa janga ia njaa katika say ari hii yetu. Kivipi? Rahisi kabisa. Ni 

kwamba mbegu moja tu ya aina yoyote ya mmea, baada ya kuneemeshwa, 

vyumba vyake vidogo vidogo ambavyo ndivyo hasa msingi wa uhai vinaweza 

kunyunyiziwa dawa maalum ili vitawanyike mara hata mamilioni na kuwa mimea 

kamili................ mamilioni!   

Sayansi hii tayari inatumiwa kukuza viazi na vyakula vingine. Hii ina maana 

ya kwamba rnasharnba makubwa makubwa si muhimu siku hizi, yaani vyakula 

vingi kabisa vinaweza kukuzwa mahali padogo sana. Kwa hivyo hivi karibuni tu, 

kutakuwa hakima haja ya kuigania mashamba.   

Vyema. Hebu sasa tuangalie zilizokwishapigishwa hii sayansi ya 

"kutumbisha na mahali binadamu alipofika kimaendeleo kwa sababu ya hatua 

hizo. Jambo la kwanza sayansi hii tayari imeshatumiwa kuzalishia wanyama  wengi 

sana wadogo wadogo kwa lengo la kuendeleza mbele utafiti. Kufikia sasa, 

wanyama hawa waliotengezwa na binadamu katika maabara yake bado 

wanahifadhiwa mumo humo walimotengenezewa. Hii ni hatua kubwa na 

binadamu anastahiki pongezi kwajinsi anavyotumiaakili yake kuvumbua ibura hizi 

zote.   
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Hata hivyo imesemwa kwamba kuchamba kwingi ni kuondoa mavi. 

Binadamu kama ijulikanavyo, anajaribu sana kujitakasa kwa kujitenga mbali sana 

na asili yake ya unyama ili aufikie ubinadamu mkamilifu. Hapana ubaya hapo. 

Lakini tukirudi nyuma tunakuta ya kwamba binadamu sasa ameingia tamaa kubwa 

sana binadamu ana jua vizuri sana kwamba kwa vile ana ujuzi wa kutengeza 

panya na hata kondoo katika maabara basi hata ujuzi wa 

kutengezabinadamupiaanao! Nahapo ndipo tatizo lilipo. Swali ni hili: Je?   

ujuzi huu utatufikisha wapi?Nakikomo chake kitakuwaje?   

Binadamu sasa ujuzi wake unamtia wasiwasi. Wataalam wa sayansi hii 

wamejiuliza mara nyingi nini kitakachotokea ujuzi huu utakapomilikiw 

na"mwenda wazimu mweledi." Watu kadha wa kadha, miongoni mwao wakiwa 

wanasiasa wamejiuliza mara zisozohesabika swali hili: kama Hitler angekuwa na 

ujuzi huu, angekuwa na lazima gani ya kuwaulia mbali Wayahudi milioni sita 

wasiokuwa na hatia isipokuwa ya kwamba walikuwa na mij ipua mikubwa, 

hawakuwa na macho ya buluu, walikuwa na nywele nyeusi na hawakuwa weupe 

sana kama Wazungu? Hitler alimamini ya kwamba "mtumzuri" ni mwenye pua ya 

upanga (kama Mzungu), macho ya buluu, nywele rangi ya dhahabu na mwenye 

kimo cha futi sita au zaidi kidogo. Hivyo lengo lake lilikuwa ni kubuni taifa la watu 

wazuri pekee ambao mwisho watautawala ulimwengu na kuenea duniani kote. 

Katika mpango wake, watu weusi wote wangefaa kuangamizwa tu ili watoe nafasi 

kwa watu aliowaona yeye kuwa bora,   
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Sasa baada ya sayansi hii ya "kutumbisha" kuvumbuliwa, wataalam 

wametishika sana. Wamewaza jinsi ambavyo Hitler angeweza kufanya kama 

angekuwa mjuzi wa taaluma hiyo.   

Kitisho hiki kimezidi kuwatwanga wataalam na wasiokuwa wataalam. Hivi 

majuzi tu ilipogunduliwa maiti ya msichana wa miaka kumi na minne huko 

milimarya Andes, Amerika ya Kusini. Msichana huyo alikuwa ametolewa kafara 

miaka karne tano zilizopita lakini hakuoza kwa sababu ya baridi kali ya barafu 

milimani.   

Kwa sababu ya dukuduku la uvumbuzi ambalo haliishi kuutia dhana za 

kiajabu ubongo wa binadamu. Wataalamu wa "kuchezea" maumbile 

walipomwona msichana huyo maiti, upesi upesi wakampima. Walipofanya hivyo 

wakagundua ya kwamba mayai yake ni timamu kabisa wala hayajaharibiwa na 

mpito wa karne. Papo hapo wengine wakajiwa na wazo la kuyatoa mayai hayo na 

kuyahifadhi kwenye maabara. Tamaa ikazidi zaidi ya zaidi. Baadhi ya wataalamu 

wakajiwa na wazo la "kuyaneemesha" mayai hayo na mbegu za uzazi za 

wanaume. Kwa lengo gani? Kuunda watoto ambao mama yao alikufa zamani za 

kale ili waonekane watakuwa watu wa aina gani!   

Sasa fikiria mwenyewe! Watoto hawa wa maabara wakiwa weledi zaidi ya 

binadamu yeyote aishiye sasa je? Kwa upande mwingine wakiwa na uwezo 

mdogo wa kiakili kuliko binadamu yeyote wa kisasa lakini watiifu kama mbwana 

paka itakuwaje? Hakuna atakayefikiria "kutumbisha" ili tuwe na vijitumwa vyetuu 

vipenzi majumbani mwetu vinavyofanana nasi badala ya paka na mbwa 

wasiovishwa nguo?   
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a) Andika kichwa kifaacho kwa makala haya. .                  (alamal)   

b) Kutumia sayansi ya "kutumbisha" kunaweza kumsaidia binadamu 

kuangamiza  mabaa gani mawili yanayomkabili sasa?                        (alamal)   

c) Unadhani ni kwa nini wanyama waliozalishwa kwa kutumia sayansi 

hii bado wamo maabarani?                    (alama 3)   

d) Fafanua methali "kuchamba kwingi nikuondoka na mavi" kulingana 

na muktadha  wa habari hii.   

e) Kuna ubaya gani kutumbuisha watu?             (alama4)   

f) Mwandishi anaonekana kutishwa sana na uwezekano wa sayansi ya 

kutumbuisha kuishia mikononi mwa "wendawazimu weledi" kwani kuna 

hatari gani? (alaina 4)   

g) Eleza kwa ukamilifu matatizo yanayoweza kuukumba ulimwengu 

iwapo mayai ya   msichana wa Andes yatatumbishwa.       (alama 4)   

 

 

MATUMIZI YA LUGHA 
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1.   (a) Badilisha sentensi ifuatayo iwe mazoea kwa kutumia kirejeshi “O” 

        Mtoto anayelia huchapwa        

   

    (b) Andika kinyume           

        Wavulana watatu wanaingia darasani kwa haraka. 

 

   (c) Andika sentensi tatu ambazo zaweza kuwa sahihisho la sentensi hii:- 

              Kule ndimo alipoingia          

  

   (d) Taja aina za vitenzi vilivyopigiwa mstari katika sentensi iuatayo   

           Mama amewahi kupika jikoni 

 

(e) Eleza maana ya misemo ifuatayo :-       

          (i) Giza la ukata… 

          (ii) Meza mate machungu 

 

  (f) Unda vitenzi kutokana na :-        

           (i) Mkufunzi   

           (ii) Maeneo   

 

  (g) Kwa kutoa mfano mmoja mmoja, taja aina za sentensi za kiswahili 

   

  (h) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia vishale     

         Mwalimu huyu mzuri anafundisha darasani. 
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 (i) Eleza maana mbili za sentensi :-       

     Mama alimlimia mwanawe shamba 

 

(j) Akifisha sentensi ifuatayo:-        

              ah huu ndio upuuzi aliotuitia mmoja wao akaropoka. 

 

 (k) Tunga sentensi itakayodhihirisha matumizi ya kielezi cha namna mfanano 

  

(l) Andika sentensi ifuatayo katika msemo halisi :-     

  Mshtakiwa alidai kwamba alikuwa ameonewa kwa kuwa hakuwa ameshiriki ulevi 

kutoka mwaka  uliokuwa umetangulia.        

   

(m) Pambanua viungo vya kisarufi katika kitenzi kifuatacho    

                   Tuliwalimia 

 

(n) Andika upya sentensi ifuatayo kwa kufuata maagizo:    

       Mizizi ya mibaruti hii iliwaponya watu ambao walikuwa na shida kama hii 

yenu (kanusha kwa umoja) 

 

(o) Tunga sentensi ukitumia neno “Vile” kama:       

      (i) Kiwakilishi 

        (ii) Kivumishi 

        (iii) Kielezi 

 

(p) Bainisha matumizi viambishi “ku” na “Ji” katika sentensi zifuatazo:-   
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       (i) Mwanafunzi hukusoma kwa bidii 

       (ii) Atakupiga 

       (iii) Amejikata 

(iv) Mchezaji huyu ni hodari 

 

(q) Andika sentensi ifuatayo kwa ukubwa huku ukikanusha    

         Kijibwa changu ni kikali sana 

 

  2.   (a) Jaza mapengo:-           

       Kutenda  Kutendesha 

           (i) Chota   

          (ii) Lewa  

 

    (b) Taja sauti moja ya;          

        (i) King’ong’o  

        (ii) Kiyeyusho  

 

 

    (c) Tumia neno “shujaa” katika sentensi kama:- 

               (i) Kivumishi          

  

               (ii) Kielezi... 

 

 (d) Tambua vitenzi katika sentensi hii kwa kuvipigia mistari:- 
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                 Sisi tulikwisha kutambua alikuwa na nia mbaya. Yeye ndiye mwizi 

 .  

(e) Andika wingi wa sentensi hii katika hali ya ukubwa:- 

             Kichinjio hiki kilikarabatiwa kwa pesa nyingi     

   

(f) Eleza maana zinazojitokeza katika vifungu vifuatavyo:-   

   

          (i) Jambazi kutoka dukani liliiba.        

          (ii) Liliiba jambazi kutoka dukani. 

          (iii) Kutoka dukani jambazi liliiba.  

          (iv) Jambazi liliiba kutoka dukani. 

 

(g) Jaza neno ambalo ni kinyume cha lile lililopigwa mstari katika sentensi:- 

          (i) Vile vitu ulivyovichanganya itakubidi     

   

          (ii) Bomba hili limeziba mwite fundi aweze     

   

  (h) Unganisha sentensi hii kwa kutumia ‘O’  rejeshi :- 

             Wavu umekatika. Wavu ni wao       

   

  (i) Eleza matumizi mawili ya “ka“ na utunge sentensi kwa kila mojawapo  

   

            (j) Yakinisha sentensi hii: 

           Sijafahamu kwa nini hawamkaribishi mpwa wao.     
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   (k) Andika katika usemi halisi:- 

            Mama aliwahimiza warudi siku hiyo la sivyo wangekosa tuzo   

  

(l) Akifisha sentensi ifuatayo:-         

                  Sijaona kitabu kizuri kama mayai waziri wa maradhi, utaniazima siku 

ngapi bashiri  alimwuliza rita 

 

(m) Changnanua kwa njia ya mishale       

                  Mama anapika na baba akisoma gazeti 

 

(n) Tunga sentensi moja na uonyeshe kwa mstari;    

   

         (i) Shamirisho kipozi         

         (ii) Shamirisho kitondo 

         (iii) Shamirisho ala/kitumizi 

 

(o) Tungia  vitenzi vifuatavyo sentensi katika hali zilizobanwa:-  

    

            (i) Fa(mazoea) 

            (ii) La(kutendeka) 

            (iii) Pa (kutendea) 

 

(p) Tambulisha kishazi tegemezi na kishazi huru     

            Wanafunzi walifoanya vyema walituzwa jana 
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  (q) Pambanua viambishi mbalimbali katika sentensi ifuatayo   

          Waliwapendezea 

 

3.a) Onyesha viwakilishi katika sentensi zifuatazo kisha ueleze ni vya aina 

gani:-  

      i) Unamjua vyema kweli?          

           (ii) Hicho wanachokitaka hakipo       

  

        (b) Tumia viunganishi vifuatavyo katika sentensi:-     

                    (i) Minghairi ya         

  

                    (ii) Wala          

  

 

 

 (c) Yakinisha sentensi ifuatayo:-         

               Chakula hakipikiki vizuri 

 

(d) Jibu kulingana na maagizo kwenye mabano:- 

                (i) Hatujui ambako alitorokea (tumia ‘O’ rejeshi)    

  

               (ii) Angekuwa na pete, angekupatia (ibadilishe katika wingi kisha 

uikanishe)  

 

 (e) Bainisha shamirisho kipozi, kitondo na ala katika sentensi ifuatayo:- 
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                   Maksuudi alimjengea Tamima Kasri kwa matofali mazuri   

  

     (f) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya mishale/mistari:- 

                  Watoto wote wameamka mapema na wazazi wanatayarisha staftahi 

   

     (g) Unda nomino moja moja kwa kila kitenzi      

           Shuku  

           Vumilia  

           shona  

             lia  

(h) Eleza maana ya ‘jinsi’ kama inavyojitokeza katika sentensi zifuatazo 

  

                 (i) Naomba unionyeshe jinsi ya kuendesha gari 

                 (ii) Wakenya hawapendezwi na jinsi viongozi wanavyoendeleza ufisadi 

  (i) Bainisha aina za nomino zilizopigiwa mistari katika sentensi hii:- 

         Uhodari wa wanariadha wa Kenya unahitajika kote duniani  

   

(j) Tunga sentensi ukitumia mzizi – choyo kama :- 

          (i) nomino           

             (ii) Kivumishi           

            (iii) Kiwakilishi  

          

  (k) Eleza matumizi mawili ya kila mojawapo wa alama za uakifishaji 

zifuatazo:- 
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          (i) msitari          

  

         (ii) Parandesi  

          

(l) Geuza zentensi zifuatazo katika kauli kwenye mabano:- 

           (i) Fundi ameharibu saa (kutendea)      

  

           (ii) Umemwona mgeni? (kutendewa)      

  

(m) Andika kwa udogo:- 

                  Gari la Mzee Maritu limegonga ng’ombe wa jirani wake 

 

 

 

4.MATUMIZI YA LUGHA 

 

(a) Andika sentensi ifuatayo bila kutumia “amba”  

 (i) Jitu ambalo linatusumbua sharti liadhibiwe vikali. (alama 1) 

 (ii) Weka sentensi ifuatayo katika hali ya mazoea. Mmea ambao unapandwa 

                   katika msimu wa masika unamea. (alama 2) 

  

(b) Badilisha sentensi hizi hadi usemi wa taarifa  

(i) “Nitarudi tu ikiwa mtakubali kuomba msamaha.” Juma alisema. (alama 2) 

(ii) “Elezeni vile mlivyokuja hapa na namna mtakavyokwenda.” Mwalimu mkuu 

  alisema        (alama 3) 
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(c) Fuata maagizo uliyopewa baada ya kila sentensi ili kujibu maswali haya. 

 (i) Aliogopa kumwangalia simba aliyekula mzoga. (Tumia neno ‘Ogofya’ 

bila  ya kubadilisha maana ya sentensi)    (alama 2) 

 (ii) Mti wa zambarau ni rahisi kukatwa ukiwa unatumia msumeno. (Anza Ni  

                   rahisi . . .)        (alama 2) 

 

d) (i) Eleza maana na matumizi ya methali hii    (alama 2) 

  Kila mchukuzi husifu mzigo wake 

 (ii)     Kamilisha tashbihi hizi      (alama 2) 

                     ...............kama mauti  

                   Nuka kama.............. 

 

(e) (i) Kanusha sentensi hii                                                                          (alama 2) 

           Tungewalaki kama tungejua watakuja 

     (ii)  Sahihisha sentensi ifuatayo na uiweke katika wingi                       (alama 2) 

            Ningalifanya kazi ningekuwa Tajiri 

 

 

(f)  Tunga sentensi nne kuonyesha matumizi na maana nne za kijineno ki          

 

(g) Tumia kivumishi kilichoko kwenye mabano kukamilisha sentensi    (alama 4) 

 (i) Bibi yule alinunua gari _______________ (-pya) 

 (ii) Mwizi alifukuzwa na mbwa _______________ (-angu) 

 (iii) Mti (-ingine) _________________ uliangushwa badala ya ule wa kwanza. 
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 (iv) Nyoka aliingia ______________ (-le) shimoni. 

 

(h) Unda majina mawili kutoka vitenzi hivi na utumie katika sentensi ili kubainisha  

 maana                                                                                        (alama 4) 

 (i) Safiri 

 (ii) Zaa 

 

(i) Akifisha kifungu hiki 

 Yohana na emanueli walifunga safari wakielekea mashariki kusini na hatimaye  

 magharibi walifika huko novemba mwaka jana walipokuwa wakirudi 

walimkuta  mwalimu mkuu njiani ambaye alishtuka kuwaona pale (alama 4) 

 

(j) (i) Geuza sentensi hii hadi udogo     (alama 2) 

  Nyoka yule mrefu alifukuzwa na watu wengi. 

 (ii) Eleza umuhimu wa sehemu hizi za mwili  

  * Figo 

  * Moyo 

 

5. MATUMIZI YA LUGHA. 

 

a) Tumia kiulizi - pi katika kujaza sehemu zilizoachwa wazi.  ( alama 4 ) 

i) Ni tunda ____________ uliloleta ? 

ii) Ni mayai ___________ yaliyovunjwa ? 

iii) Ni kiwete __________ aliyepata msaada ? 

iv) Ni mitume __________ waliojilolea kufanya kazi ? 
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b) Andika sentensi zifuatazo katika kauli ya kufanyisha / za   ( alama 4 ) 

i) Alikifanya kijiti kiingie ndani ya kufuli. 

ii)  Mzazi alimfanya mwanawe alime siku nzima 

 

c)  Tumia virejeleo vifavyo katika sentensi hizi. 

i) Mchezaji alipiga mpira kwa ustadi 

ii) Simba alifukuza mtalii aliyetaka kupiga picha 

iii) Umeokota wapi ndizi hizi zote ? 

iv) Andrea alipanga vizuri maua mezani 

 

d) Andika tena sentensi hizi ili zisiwe katika hali ya kukanusha ( alama 4 ) 

i) Asiyekujua hakuthamini 

ii) Asiyejua maana haambiwi maana 

iii) Fimbo ya mbali haiui nyoka 

iv) Amani haiji ila kwa ncha ya upanga 

 

e) Ziandike sentensi hizi kwa kufuata maagizo 

i) Mlete mtu mwenye akili  ( tumia ‘amba’ ) 

ii) Walifungana bao moja kwa moja katika mchezo ule ( tumia …… Sare ) 

 

f) Unda majina kutoka vitenzi hivi       ( alama 2 ) 

i) Kulia _________________________ , Kudhani ______________________ 

ii) Ni nini maana ya : Amepata ahueni     (alama 1 )  

  Amekuwa buge         ( alama 1 )  
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g) Andika sentensi ifuatayo katika udogo      ( alama 2 ) 

i) Alishikwa na jipu ambalo lilivimbisha dole lake la mguu mithili ya pesa 

ii) Akifisha sentensi hii:        ( Alama 2 ) 

 Ondiek aliita Maria Maria njoo hapa.  

 

h)  Eleza matumizi ya ‘Ki’ katika sentensi hizi: 

i) Nitakapokuwa nikilala atakuwa akidurusu 

ii) Kivulana hicho kinawafurahisha wenzake 

 

i) Andika maana mbili zinazojitokeza katika kila moja ya sentensi hizi 

i) Mwalimu alimsomea mwanafunzi 

ii) Alimlilia mwanawe  

 

j)    Ikiwa Mtondo ni Jumamosi   

       i.)   Juzi ni siku gani ______________________________   (alama 1) 

ii)   Leo ni siku gani ______________________________   (  alama 1) 

   

 

 iii)  Tunga sentensi mbili ukutumia tashbihi zinazotokana na maneno haya: 

  ( baidika, mkizi)        ( alama10 ) 

 

 

6.MATUMIZI YA LUGHA. 
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(a) Andika sentensi hizi kwa wingi  (alama 4) 

(i)  Buzi lililoibwa na jambazi lile limepatikana 

(ii) Mwenye kelele usidhani kapoa 

 

(b) Tunga sentensi ukitumia tashbihi zinazotokana na maneno yafuatayo 

(i)       Gundi  

(ii) Chiriku  

(iii) Lumbwi  

(iv) Wali wa daku  

 

(c) Kuna tofauti gani kati ya vyombo hivi 

(i) Dira / saa 

(ii) Tofautisha maneno haya 

 (iii)       Sulubu / suluhu 

 

 

 

(d) Sahihisha sentensi hizi (alama 4) 

(i) Munyi alisanya vitabu yote siku ya Ijumaa 

 (ii) Fupa huu ulivunjwa na mpwakoko hii 

 

(e) Andika sentensi ifuatayo bila kutumia neno ‘amba’ 

(i) Jembe ambalo lilinunuliwa jana limevunjika mpini  (alama 2) 

(iii)  Mwizi ambaye amekuwa akitusumbua ameshikwa  

 (alama 2) 
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(f) Fuata maagizo uliyopewa katika kujibu yafuatayo 

(i) Soma kwa bidii kijana. Utafaulu katika mitihani yako. (tumia …… nge) 

 (alama 2) 

(ii) Kisu kinachonolewa ndicho kinachopata (geuza hadi hali ya mazoea) (alama 2) 

 

(g) Andika maneno mengine mawili yenye maana sawa na yafuatayo   (alama 4) 

(i)       Daawa   

(ii)       Bughudha  

(iv) Abadani   

(v) Fitina   

 

(h) Kanusha sentensi hizi 

(i) Mwana yule alikuwa amekamilisha kuchimba mtaro alipojikata mguu 

(ii) King’ora kililia kioo kilipovunjwa 

 

(i) Weka viambisho vinavyofaa sentensi zifuatazo 

(i) Walimu ______ li ____ ona mtoto _______ dogo ________ kianguka 

matopeni. 

(i) Mwavuli huu __________ eusi __________ a mzungu ame 

_____________ nunua jana. 

 

(j) Andika sentensi ifuatayo katika kauli ya kufanyiza 

(i) Mwalimu amefanya mwanafunzi wake ajue umuhimu wa bidii masomoni   

  (alama 2) 
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(ii) Paka ameyanywa maziwa (geuza hadi kauli ya kufanywa) (alama 2) 

 

 

 

 

ISIMU JAMII 

 
1. Saidi  : Hallo............Hallo....Huyo ni Bw. Mohamed? 

Mohamed : Ndio...uko wapi... 

Saidi  : Shuleni...sasa...ulinifikishia ujumbe? 

Mohamed : La. Parade ilikuwa imehitimishwa 

Saidi  : Sina credit. Nipigie tafadhali. 

Mohamed : Sina pia, nitatuma sms 

Saidi  : Iwe saa hii eh? 

Mohamed : Baada ya dakika tano 

Saidi  : Good day 

Mohamed : Welcome 

 

(a) Taja na uthibitishe sifa zinazojitokeza katika mazungumzo haya  

    

 (b) Eleza sababu za wazungumzaji kutumiambinu zifuatazo katika 

mazungumzo yao 

            (i) Mdokezo          
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            (ii) Lugha mseto         

  

 

 

2 . Lugha ya kiswahili inakabiliwa na matatizo mengi sana. Yataje na 

kuyaeleza.    

 

3. Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuata:- 

Uchunguzi uliofanywa umeonyesha kuwa anasumbuliwa na uto mwingi 

mwilini. Uto unaweza kudondoshwa kwa kufanya mazoezi, kupunguza ulaji 

wa vyakula vya wanga na hata protini. Protini iwapo nyingi mwilini 

hugeuzwa  kuwa glukosi ambayo huhifadhiwa mwilini. Hii huwa msingi wa 

unene pia ambao unahatarisha  afya. Jamaa yake aliyeaga dunia alikuwa 

mgonjwa wa bolisukari ambayo inaweza kurithishwa. Kimsingi, lazima awe 

na welewa bora kabisa wa lishe. Mwenzake naye aliathiriwa na aflatoxins 

zilikuwa kwenye chakula alichokula. 

 

(a) Sajili hii inapatikana wapi? Kwa nini?      

  

  (b) Taja sifa zinazohusishwa na sajili yenyewe 
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USHAIRI 
1.  SHAIRI  ‘A’. 

Umekata mti mtima 

Umeangukia nyumba yako 

Umeziba mto hasira 

Nyumba yako sasa mafurikoni 

Na utahama 

Watoto Wakukimbia 

 

Mbuzi kumkaribia chui 

Alijigeuza Panya 

Akalia kulikuwa na pala 

Kichwani 

Mchawi  kutaka sana kutisha 

Alijigeuza Simba 

Akalia na risasi kichwani 

 

Jongoo kutaka sana kukimbia 

Aliomba miguu elfu 

Akaachwa na nyoka 

 

Hadija wapi sasa yatakwenda  
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Bwanako kumpa sumu ? 

Hadija umeshika nyoka kwa mkia 

Hadija umepitia nyuma ya punda 

 

 

SHAIRI ‘B’ 

Piteni jamani, Piteni haraka 

Nendeni, nendeni huko mwendako 

Mimi haraka, haraka sina 

Mzigo wangu, mzigo mzito mno 

Na chini sitaki kuweka 

 

Vijana kwa nini hampiti ? 

Kwa nini mwanicheka kisogo ? 

Mzigo niliobeba haupo. 

 

Lakini umenipinda ngongo na  

Nendako 

Haya piteni ! Piteni haraka ! Heei ! 

 

Mwafikiri mwaniacha nyuma ! 

Njia ya maisha ni moja tu. 

Huko mwendako ndiko nilikotoka 

Na nilipofikia wengi wenu 

Hawatafika. 
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Kula nimekula na sasa mwasema 

Niko nyuma ya wakati 

Lakini kama mungepita mbele 

Na uso wangu kutazama 

Ningewambia siti miaka 

Mingi. 

 

 (a) Haya ni mashairi ya aina gani ? Toa saabu       

(b) Washairi hawa wawili wanalalamika. Yafafanue malalamishi yao  

  

(c) Onyesha jinsi kinaya kinavyojitokeza katika tungo hizi mbili    

(d) Ni vipi Hadija :- 

       (i) Amekata mti mtima ? 

         (ii) Amepita nyuma ya Punda      (al.2) 

 

(e) Toa mifano 2 ya uhuru wa mashairi kwa kurejelea mashairi haya  

  

(f) Kwa kurejelea shairi ‘B’ eleza maana ya:- 

     (i) Mzigo           

(ii) Siri           

(iii) Kula nimekula          

  (iv) Niko nyuma ya wakati        
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2.          Sinisumbuwe akili, nakusihi e mwandani. 

Afya yangu dhahili, mno nataka amani 

Nawe umenikabili, nenende sipitalini 

Sisi tokea azali, twende zetu mizumuni 

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 

 

Mababu hawakujali, wajihisipo tabani 

Tuna dawa za asili, hupati sipitalini 

Kwa nguvu za kirijali, Mkuyati uamini 

Kaafuri pia kali, dawa ya ndwele fulani 

Nifuateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 

 

Mtu akiwa hali, tumbo lina walakini, 

Dawa yake ni subili, au zongo huanoni 

Zabadili pia sahali, kwa maradhi yalo ndani 

Au kwenda wasaili, wenyewe walo pangani 

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 

 

Mtu kwenda sipitali, ni kutojuwa yakini 

Daktari k’ona mwili, tanena kensa tumboni 

Visu visitiwe makali, tayari kwa pirisheni 

Ukatwe  kama fagili, tumbo nyangwe na maini 

Nifuateni sipitalini, na dawa ziko nyumbani? 

 

Japo maradhi dhalili, kutenguliwa tegoni 
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Yakifika sipitali, huwa hayana kifani 

Wambiwa damu kaliti, ndugu msaidieni 

Watu wakitaamali, kumbe ndiyo bunani 

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 

 

Mizimu wakupa kweli, Wakueleze undani. 

Maradhiyo ni ajali, yataka vitu thamani 

Utete huku wawili, wa manjano na kijani 

Matunda pia asali, vitu vyae shamoni 

Nifuateni sipati, na dawa zi langoni? 

 

Maswali 

(a) Lipe shairi hili kichwa mwafaka       

  

(b) Mtunzi alikuwa na lengo gani alipotunga shairi hili    

   

(c) Mbona mshairi hataki kwenda hospitalini      

  

(d) Eleza umbo la shairi hili         (al. 6 

 

(e) Kwa nini mshairi alitumia ritifaa katika ushairi ?     

  

(f) Andika maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa kwenye shairi :- 

(i) Dhalili – 
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(ii) Azali - 

 

(iii) Sahali - 

  

(iv) Tumbo nyanywe 

 

3.  WAFULA KABILIANA NA KISU 

Ee mpwa wangu, 

Kwetu  hakuna muoga, 

Uoga ukikufikia, huenda ni wa akina mamayo, 

Fahali tulichinja ili uwe mwanamme, 

Eewe mpwa wangu, kisu kikali ajabu ! 

Iwapo utatingiza kichwa, 

Uhamie kwa wasiotahiri. 

 

Wanaume wa mbari yetu, 

Si waoga wa kisu, 

Wao hukatwa kuanzia macheo hadi machweo, 

Wewe ndiye wa kwanza, 

Iwapo utashindwa, 

Wasichana wote, 

Watakucheka, 

Ubaki msununu, 

Simama jiwe liwe juu, 

Ndege zote ziangamie. 
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Simu nimeipokea, 

Ngariba alilala jikoni, 

 

Visu ametia makali, 

Wewe ndiye wangojewa, 

Hadharani utasimama, 

Macho yote yawe kwako, 

Iwapo haustahimili kisu, 

Jiuzulu sasa mpwa wangu, 

Hakika sasa mpwa wangu, 

Hakika tutakusamehe, mwaka kesho unakuja. 

 

Asubuhi ndio hii, 

Mama mtoto aamushwe, 

Upweke ni uvundo, 

Iwapo utatikisa kichwa, 

Iwapo wewe ni mme, 

Kabiliana na kisu kikali, 

Hakika ni kikali! 

 

Kweli ni kikali! 

Wengi wasema ni kikali! 

Fika huko uone ukali! 

Mbuzi utapata, 
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Na hata shamba la mahindi, 

Simama imara, 

Usiende kwa wasiotahiri 

 

Maswali 

     (a) Hili ni shairi la aina gani ? Thibitisha      

  

     (b) Ni nani anayeimba shairi hili na analiimba kwa nani ?    

  

     (c) Toa ithibati kwenye shairi hili kuthibitisha kuwa msimulizi ana taasubi 

za kiume  

     (d) Taja kwa kutolea mifano mbinu zozote nne za uandishi katika shairi hili 

  

     (e) Taja shughuli zozote mbili za kiuchumi za jamii inayorejelewa katika 

shairi hili  

     (f) Eleza kwa mifano, uhuru wa kishairi katika shairi hili    

  

     (g) Msamiati ufuatao umetumika kwa maana gani katika shairi hili ?  

  

      (i) Mbari 

      (ii) Msununu 

        (iii) Ngariba 

      (iv) Uvundo 

 

4.  HATIMA YANGU 
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1.  Mke wangu wameshanipoka 

Ndugu zangu, wamedai ububu 

Wazazi kuzoea kunigombeza 

  

2.  Juzi mali lilimbikiza 

Furaha lilitanda 

Makanwa yalijaziwa 

Hoi hoi ikawa desturi 

 

3.  Kilabu tulikwenda 

Nyama tulichoma 

Mahali tulizuru 

Tuliteremsha! 

  

4.  Leo mambo yamenigeuka 

Wao masahibu siwaoni 

Matumbo yakaninguruma 

Kama radi ya mvua 

 

5.  Nyumbani nimebaki pweke 

Mke  amenitoroka 

Watoto wameparara 

Skuli kugharamia 

Imegeuka balaa belua 
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6.  Ndipo nimeamua 

Afadhali kitanzi badala ya balaa 

Kumbe kupanga ndiyo maana 

Maisha na waasia 

 

(a) Eleza mambo muhimu yanayoelezwa katika shairi hili    

  

(b) Fafanua sifa mbili za anayezungumza katika shairi    

  

(c) Dondoa na ufafanue mbinu zozote mbili za lugha katika shairi hili  

  

(d) Eleza maana ya:- 

(i) Ndugu zangu wamedai ububu      

  

                        (ii) Kumbe kupanga ndiyo maana 

 

 

5. Soma mashairi yafuatayo kisha ujibu maswali 

 Cheo cha mtu hupanda, ukipata mke mwema, 

 Kula chachu na maganda, mfano kama mnyama, 

 Na nyumba iwe kibanda, si nzuri ya kutazama, 

 Utaona umewanda, moyo umekuterema. 

 

 Mke mwema ni johari, yenye furaha daima, 
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 Awe hasa na saburi, na adili na huruma, 

 Hata ukiwa fakiri, hutimizi pato jema, 

 Utaona tajiri, maliki dunia nzima. 

 

 Mke akiwa mbishi, wa kushindana kusema, 

 Na majivuno na mashi, na ulimi wake pima, 

 Hata kama wala pishi, wali na kilo ya nyama, 

 Utajiona waishi, duniani huna kima. 

 

 Mke mrembo si hoja, hili nimekwisha pima, 

 Nimepima rejareja, kila jambo kutazama, 

 Kujumlisha pamoja, mambo yalivyosimama, 

 Nikaona kuwa tija, ndogo kuliko gharama. 

 

 Awe mwema mke wangu, nani hapendi kusema? 

 Wema asili ya ungu, milele una heshima, 

 Kuwa wema walimwengu, ni wajibu na lazima, 

 Wema dawa ya machungu, moyoni yanayouma. 

 

Maswali 

(a) Kulingana na shairi hili, mke mwema ana faida gani kwa mumewe?(alama 3) 

(b) Mke mwema ana sifa gani? (alama 3) 

(c) Mwandishi wa shairi hili alikuwa na dhamira gani katika kutunga shairi hili?

 (alama 3) 

(d) Eleza kwa ufupi muundo wa shairi hili. (alama 6) 



 
68 

Prefer Calling Sir Obiero Amos @ 0706 851 439 for the Marking 

Schemes 
   

(e) Maneno yafuatayo yametumiwa katika shairi kuleta maana gani?(alama 5) 

 (i) Chachu 

 (ii) Johari 

 (iii) Saburi 

 (iv) Mbishi 

(i) Pishi 

 

6. Nataka nikupe chanzo, weka katika moyo, 

 Kishike kwa mkazo, hata kizae mazao, 

 Ukifanya bidiizo, kushawishi utakayo, 

 Utaona mfulizo, kwako yanakuja mbio 

 

 Husemwa Alexander, shujaa Macedonia, 

 Ambaye alishinda, karibu nzima dunia, 

 Alipokosa pa kwenda, tena kushambulia, 

 Kwa huzuni alikonda, akadiriki kulia, 

 

 Ingawa vita vigumu, yeye alivipenda, 

 Kwa moyo aliazimu, daima mbele kwenda, 

 Moyo kuitia hamu, mashaka kuyashinda, 

 Ndilo linalolazimu, kila mtu kutenda. 

 

 Moyo ukiulegeza, kila kitu kigumu, 

 Utaishi na kuoza, hupati kuonja tamu, 

 Lakini ukijikaza, ipasavyo mwanadamu, 



 
69 

Prefer Calling Sir Obiero Amos @ 0706 851 439 for the Marking 

Schemes 
   

 Katika mwangaza, utakuwa na sehemu. 

 

 Moyo kuupa mwanzo, wa kushindwa hustawi, 

 Utaona mzozo, unalotaka haliwi, 

 Na hili ni katizo, ya faida ya uhai, 

 Peponi halina tuzo, na hapa ni uadui 

 

 Hili linahasiri, moyoni kulidhibiti, 

 Mabaya ukifikiri, yaliyo mema hupati, 

 Na kila wazo la heri, hukaribisha bahati, 

 Fikira iliyo nzuri, sawasawa na yakuti. 

 

Maswali 

(a) Kilichomfanya Alexander kufaulu katika kadhia zake ni nini hasa?(alama 3) 

(b) Andika ubeti wa nne katika lugha ya nathari. (alama 4) 

(c) Kuna athari gani kwa kukosa moyo wa ujasiri? (alama 3) 

(d) Mtunzi huyu ana dosari gani kwa upande wa muundo wa shairi?(alama 4) 

(e) ‘Kwa huzuni alikonda, akadiriki kulia.’ Ni kwa nini ilitukia hivi?(alama 3) 

(f) Eleza maana ya maneno haya. (alama 3) 

 (i) Akadiriki 

 (ii) Kushawishi 

(iii) Kulidhibiti 

 

7. Mabadiliko lazima kwa watu ulimwenguni, 

Nalo lilianza zama hakika si neno geni, 
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Ni tabia ya daima kipya kuwa cha zamani, 

Kwa watu ulimwenguni mabadiliko lazima. 

 

Kama hili halikuwa jipya lingekuja lini ? 

Mfano wetu maua na majani mitini 

Hili linapofumua, lile huanguka chini 

Jipya lingekuja lini kama hili halikuwa 

 

Kuwapo na kutowapo tumo mabadilikoni 

Nakuapia kiapo kwamba hii ni kanuni 

Nawe linganisha pepo kaskazi na kusini 

Tumo mabadilikoni kuwapo na kutowapo 

 

Tukitaka tusitake ni sheria tumo ndani 

Waume na wanawake roho zote za manani 

Kubadili mwendo wake dunia si yamkini 

Ni sheria tumo ndani tukitaka tusitake 

 

Mwendo wa dunia mbio haimo usingizini 

Kwa aliye na kilio na aliye furahani 

Mara huona machweo na mara jua kichwani 

Haimo usingizini mwendo wa dunia mbio 

 

Mbio maisha ya watu, mfululizo mbioni 

Hali hii kila kitu, kilicho maumbileni 
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Mbio haingoji mtu – tuo haijulikani 

Mfululizo mbioni, mbio maisha ya watu 

 

Hutuchukua kwa zamu katika matumaini 

Na mchungu na matamu hututokea njiani 

Na mara hatufahamu lilikuwa jambo gani 

Katika matumaini hutuchukua kwa zamu. 

 

Maswali. 

 

a) Kuna mifano mingi ya kimaumbile iliyotolewa ili kudhihirisha dhana hii ya  

    mabadiliko. Itaje  mifano yoyote mitatu.      ( alama 3 ) 

b) Andika ubeti wa mwisho kwa lugha nathari    ( alama 4 ) 

c) Kuna ithibati kuwa mabadiliko hayabagui ?    ( alama 4) 

d) Nakili mishororo minne inayoeleza kuwa mabadiliko ni sharti maishani  ( 

alama 4 ) 

e) Katika shairi hili mwandishi ametaja maneno na vinyume vyao. Toa majozi 

manne ya  

    maneno  haya ( neno na kinyume chake )        ( alama 2 ) 

f) Eleza maana ya maneno yafuatayo: 

i) Linapofumua  

ii) Kiapo 

iii) Tuo        ( alama 3 ) 

 

8. Tusitake kusimama, bila kwanza kutambaa, 
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Au dede kuwa hima, kabula hatuyakaa 

Tutakapo kuchutama, kuinama kunafaa 

Tujihimu kujinyima, makubwa kutoyauyaa 

 

Tusitake kuenenda, guli lisipokomaa 

Tujizonge na mikanda, inapochagiza njaa 

Na mazuri tukipenda, ni lazima kuyaandaa 

Tujiase kujipinda, kujepusha na balaa 

Tusitake uvulana, au siga kuzagaa 

Tushikaye nyonga sana, tunuiyapo kupaa 

Kama uwezo hapana, tutoelee dagaa 

Tujiase hicho kina, maji yajapokujaa 

 

 

 

Tusitake vya wenzetu, walochuma kwa hadaa 

Wanaofyatua vitu, na kisha vikasambaa 

Uwezo hatuna katu, umaskini fazaa 

Tujihimu kula vyetu, siendekeze tamaa 

 

Mtaka kuiga watu, kufata kubwa rubaa 

Vyao vijaile kwetu, vifaa vingi vifaa 

Tunamezwa na machatu, tusibakishwe dhiraa 

Tujihimu kilo chetu, hata kama twapagaa 
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Maswali 

 

(a) Lipe shairi hili anwani mwafaka  (alama 2) 

(b) Chambua ubeti wa tatu na nne kwa upande wa vina na mizani  (alama 4) 

(c) Thibitihsha jinsi kunga ya inkisari na mazida inayojitokeza katika shairi hili   

 (alama 3) 

(d) Mwandishi ana ujumbe gani katika shairi hili kwa wasomaji wake?        

(alama 2) 

(e) Andika ubeti wa kwanza kwa lugha ya nathari  (alama 4) 

(f) Taja misamiati yoyote minne ya hatua ya maisha ya binadamu na ueleze 

yake.  

 (alama 4) 

9.   Alikuwa mtu duni, alozongwa na shakawa 

Hana alichoauni, wala alichoambuwa 

Walikimwita mhuni, na thamani kumtewa 

Utamwonea amani, jinsi ya alivyokuwa 

 Mwepesi wa kusahau 

 

Alipita mtaani, kuomba kusaidiwa 

Mtoto wa kimaskini, riziki haizumbuwa 

Alizubaa njini, lake jua na mvuwa 

 Mwepesi wa kusahau 
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Ekosa kwenda chuoni, kwani alibaguliwa 

Daima kawa mbooni, akitafuta afuwa 

Chumia chungu mekoni, furaha kwake haiwa 

 Mwepesi wa kusahau 

 

Wakati ukabaini, mjiuga akatambuwa 

‘Katoka usingizini, napo kwenye kukawa 

Watu wakamuamini, kuwa mtu wa mvuwa 

Kumbe vile atahuni, na ujeuri kuingiwa 

 Mwepesi wa kusahau 

 

Leo kawa Sultani, mwingine katu hajawa 

Hatamani na haoni, nyuma aliyochukuwa 

Anga kwake limeguni, gubi amegubiliwa 

Mwanadamu maalum, hakika ukichinguwa 

 Mwepesi wa kusahau 

 

 

Maswali 

 

(a) Eleza ujumbe unayojitokeza katika ubeti wa kwanza na wa pili  (alama 4) 

(b) Fafanua maana ya kibwagizo katika shairi hili                    (alama 

3) 

(c) Hili ni shairi la aina gani? Toa sababu  (alama 2) 
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(d) Je mwandishi amefaulu katika kuzingatia arudhi za utunzi? Fafanua 

 (alama 6) 

(e) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika taarifa 

(alama 5) 

(i) Alichoauni 

(ii) Alizubaa 

(iii) Ukabaini 

(iv) Sultani 

(v) Maluum 

 

 

 

10.Soma shairi lifuatalo kwa makini halafu ujibu maswali yanayofuata 

1. Naja sasa ni ndiyani, naja kwetu Mzalendo 

Naja nirudi nyumbani, nilowekwa nako kando 

Kwetu’ mi nakutamani, kulo na mwingi uhondo 

Nijaye ni yule nyundo, misumari hadharini 

 

2. Naja kwingine kuwapi, kulojaa langu pendo? 

Huenda nende kwinginepi, sawa nako kwa muundo? 

Kaa kwingine anapi, ela kwenye lakwe gando? 

Nijaye ni ile nyundo, misumari hadharini 

 

3. Naja nije rudi papo, panigedeme mgando 

Ningaambwa kwetu hapo, kwamba kwanuka uvundo 
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Sitakwenda penginepo, tarudi kuko kwa mwando 

Nijaye ni ile nyundo, misumari hadharini 

 

4. Naja sitapakimbiya, ningambwa kuna vimondo 

‘Takuja kuvilekeya, vinganijiya kwa vundo 

nilipozawa tafiya, sikimbii kwenda kando  

nijaye ni ile nyundo, misumari hadharini 

 

5. Naja hiwa ‘mekomaa, kuzidi nilivyo mwando 

Tena n’najiandaa, kwa fikira na vitendo 

Kwetu nije kuifaa, na kuitiliya pondo 

Nijaye ni ile nyundo, misumari hadharini 

 

6. Naja na ingawa naja, siwaeki mifundo 

Moyo wangu ushatuja, mawi nalotendwa mwando 

Ela wataoningoja, na vyao viwi vitendo 

Nijaye ni ile nyundo, misumari hadharini 

 

7.   a) Eleza jinsi ‘uzalendo’ wa mshairi unavyojitokeza katika beti za 1 na 2  

                                                                                                                alama 4 

b) Fafanua jazanda zinazopatikana katika mshororo:                               

Kaa kwingine anapi, ela kwenye lakwe gando?       alama 2 

c) Andika ubeti wa tatu katika lugha nathari     alama 4 

d) (i)   Katika ubeti wa 5 mshairi amebadilika Eleza     alama 2 
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(ii)   Ananuia kufanya nini pindi arudipo?    

 Alama 2 

e) Eleza ujumbe unaopatikana katika ubeti wa 6    alama  2 

f) Andika maneno haya katika kiswahili sanifu    alama  2 

a. Mwando 

b. Ningambwa 

g) Kibwagizo cha shairi kinampa sifa gani mshairi?  Alama 2 

 

 

 

 

11.Soma shairi hili kisha ujibu maswali. 

 

Jukwani naingia, huku hapa pasokota,  

Kwa uchungu ninalia,hii tumbo nitaikata,  

Msiba mejiletea,nimekila kiso takata,  

We tumbo nitakupani,uwe umetosheka? 

 

Wazee hata vijana,wote umewasubua,  

Huruma nao hauna,heshima kawakosea,  

Ukambani na Sagana,hata mbwa wararua,  

We tumbo nitakupani,uwe umetosheka? 

 

Wahasibu ofisini,kibwebwe mejifunga,  
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Miaka mingi vitabuni,ili wasikose unga,  

Nadhari wanadhamini,hesabu wanazirenga,  

We tumbo nitakupani, uwe umetosheka? 

 

Wapenzi wa kiholela,pia wanakuogopa,  

Baada yao kulala, wana wao wanatupa,  

Wakihitaji chakula,wanachokora mapipa,  

We tumbo nitakupani,uwe umetosheka? 

 

 

Wafugaji hata nao,kama dawa wakwamini,  

Hawajali jiranio,wamesusia amani,  

Wanaiba ng'ombe wao,na kuzua kisirani,  

We tumbo nitakupani,uwe umetosheka? 

 

Nayo mizozo ya maji, kaonekana kwa mara, 

Hiyo nayo ni dibaji,sababu sio harara,  

Njaa wahepe wenyeji, huo ndio mkarara,  

We tumbo nitakupani,uwe umetosheka? 

 

Ningeweza kukuuza,ingekuwa siku njema,  

Tena kwa bei ya meza,sokoni nimesimama,  

Wala tena singewaza,kuhusu wali na sima,  

We tumbo nitakupani,uwe umetosheka? 
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Hatima umefikika,naenda zangu nikale,  

Mate yanidondoka,kwa mnukio wa wale,  

Naomba kwenda kukaa,wala sio nikalale,  

We tumbo nitakupani,uwe umetosheka? 

 

Maswali 

i Lipe anwani mwafaka shairi hili.         (Alama 2)  

ii Shairi hili ni la aina gani? Toa sababu.        (Alama 2)  

iii Huku ukitolea mifano mwafaka, taja arudhi zilizotumiwa katika ubeti wa tatu.  

 (Alama 4)  

iv Andika ubeti wa nne kwa lugha nathari.     (Alama 4)  

v Thibitisha kuwepo kwa idhini ya ushairi.      (Alama 2)  

vi Taja madhila anayoelezea mtunzi wa shairi hili yaletwayo na tumbo. 

 (Alama 4)  

vii Elezea maana ya maneno yafuatayo.      (Alama 2)  

(a) Dibaji 

(b) Harara 

 

 

 

12.   LAU HAKUNA MAUTI. Na Abdalla Said Kizere 

1. Lau dunia nanena, tuseme si ati ati, 
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Mauti kawa hakuna, katika wote wakati, 

Vipi tungelisongana, tunaoishi tiati? 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

2. Dunia ingetatana, na kizazi katikati, 

Huku kwazaliwa bwana, kule kwazawa binti, 

Vipi tungelioana, na kuzaa hatuwati? 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

3. Lau mauti hakuna, tungesongana sharuti,  

Kwa viumbe kukazana, wanadamu na manyati, 

Vipi tungelijazana, kwa kusitawi umati? 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

4. Walakini Subuhana, kapanga sisi na miti, 

Ili tusizidi sana, si wengi na si katiti 

Maisha ya kupishana, yule ende yule keti, 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

5. Ndipo dunia kufana, ikawa kama yakuti, 

Kwa uwezowe Rabana, kaipanga madhubuti, 

Maisha kugawiana, kayagawa kwa mauti, 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

6. Njia ingekuwa hapana, pembeni na katikati,  
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Sote tungeambatana, kama ukosi na shati, 

Na njaa ingetutafuna, pa kulima hatupati, 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

7. Peleleza utaona, hayataki utafiti, 

Kama tungelikongana, ingekuwa ni bahati, 

Vipi tungesukumana, katika hiyo hayati? 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

8. Mbele sitokwenda tena, hapa mwisho nasukuti,  

Yaoleni waungwana, shauri yake Jabaruti, 

Yote tuloelezana, katenda bila senti, 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

MASWALI 

a)  Je, hili ni shairi la bahari gani? Eleza    (alama 2)  

b)   Eleza vile mwandishi alivyotumia uhuru wa kishairi (alama 4)  

c)   Eleza umbo la shairi hili     (alama 4)  

d)  Fafanua ujumbe unaojitokeza katika ubeti wa tano (alama 4)  

e)  Andika majina mawili ya Mungu kwa mujibu wa shairi(alama 2)  

f)  Kwa kutolea mifano, eleza mbinu mbili za lugha zilizotumiwa 

katika shairi hili       (alama 2)  

g)  Eleza maana ya maneno yafuatayo kulingana na shairi 

 (alama 2)  

  (i)   Tiati _________________ 

  (ii)  Shani_________________ 
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13.Soma shairi  lifuatalo, kisha ujibu maswali;    (alama 20)  

Sinisumbuwe akili, nakusihi e mwendani, 

Afiya yangu dhahili, mno nataka amani, 

Nawe umenikabili, nenende sipitalini, 

Sisi tokea azali, twenda zetu mizimuni, 

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 

 

Mababu hawakujali, wajihisipo tabani, 

Tuna dawa za asili, hupati sipitalini, 

Kwa nguvu za kirijali, mkuyati uamini, 

Kaafuri pia kali, dawa ya ndwele Fulani, 

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 

 

Mtu akiwa halali, tumbo lina walakini, 

Dawa yake ni subili, au zongo huauni, 

Zabadi pia sahali, kwa maradhi yalondani, 

Au kwenda wasaili, wenyewe walo pangani, 

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 

 

Mtu kwenda sipitali, ni kutojuwa yakini, 

Dakitari k’ona mwili, tanena kensa tumboni, 

Visu vitiwe makali, tayari kwa pirisheni, 

Ukatwe kama figili, tumbo nyangwe na maini, 

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 
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Japo maradhi dhahili, kuteguliwa tegoni, 

Yakifika sipitali, huwa hayana kifani, 

Wambiwa damu kalili, ndugu msaidieni, 

Watu wakitaamali, kumbe ndiyo buriani, 

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 

 

Mizimu wakupa kweli, wakueleze undani, 

Maradhiyo ni ajali, yataka vitu thamani, 

Ulete kuku wawili, wa manjano na kijani, 

Matunda pia asali, vitu vyae chanoni, 

Nafwatani sipitali, na dawa zi mlangoni? 

 

MASWALI – USHAIRI     (ALAMA 20)  

a)  Lipe kichwa mwafaka shairi hili.     (alama 2)  

b)  Mtunzi alikuwa na lengo gani alipotunga shairi hili?  (alama 2)  

c)  Mbona mshairi hataki kwenda hospitali?    (alama 4)  

d)  Kwa kuzingatia muundo wa shairi hili, eleza mbinu zilizotumika

 (alama 6)  

e)  kwa nini mshairi alitumia ritifaa katika ushairi?   (alama 2)  

f)  Andika maana ya maneno yafuatayo yalivyotumika katika shairi 

 (alama 4)  

 

i)  Dhahili 

ii)  Azali 
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iii) Sahali 

iv)  Tumbo nyangwe 

 

 

14. Soma shairi lifuatalo kwa makini kisha ujibu maswali. 

 

Niokoa Muokozi, uniondolee mashaka. 

Kuyatukua siwezi, mjayo nimedhikika 

Nimekithiri simanzi, ni katika kuudhika 

Mja wako nasumbuka, nipate niyatakayo. 

 

Mja wako nasumbuka, nataka kwao afua 

Nirehemu kwa haraka, nami nipate pumua 

Naomba hisikitika, na mikono hiinua 

Mtenda ndiwe Moliwa, nipate niyatakayo. 

 

Mtenda ndiwe Moliwa, we ndiwe Mola wa anga 

Mazito kuyaondoa, pamoja na kuyatenga 

Ukauepusha ukiwa, ya pingu zilonifunga 

Nikundulia  muwanga, nipate niyatakayo 

 

Muwanga nikundulia, nipate toka kizani  

Na huzuni n’ondolea, itoke mwangu moyoni 

Mambo mema niegheshea, maovu nisitamani. 

Nitendea we Manani, nipate niyatakayo.  
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Igeuze  yangu nia, dhaifu unipe mema 

Nili katika dunia, kwa afia na uzima 

Moliwa nitimizia, yatimize yawe mema 

Nifurahike mtima, nipate niyatakayo. 

 

(a) Shairi hili ni la bahari gani? Eleza.     (alama 2)  

(b) Taja madhumuni  ya shairi hili.      (alama 3)  

(c) Eleza muundo wa shairi hili.      (alama 4)  

(d) Thibitisha namna uhuru wa kishairi unaibuka katika shairi. (alama 4)  

(e) Andika ubeti wa pili katika lugha sufufu.    (alama 4)  

(f) Toa maana ya: 

(i) Nimedhikika 

(ii) Muwanga nikundulia 

(iii) Nifurahike mtima       (alama 3)  
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FASIHI SIMULIZI 

 

1.  Soma kisha ujibu maswali 

 Lala mtoto lala x2 

Mama atakuja lala 

Alienda sokoni lala 

Aje na ndizi  lala 

Ndizi ya mtoto lala 

Na maziwa ya mtoto lala 

Andazi lako akirudi 

Pia nyama ya kifupa 

Kifupa, kwangu, wewe kinofu 

Kipenzi mwana lala x2 

 

Titi laja x2           

   

Basi kipenzi lala 

Baba atakuja lala 

Aje na mkate lala 

Mkate wa mtoto lala 

Tanona ja ndovu lala 
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Maswali 

(a) Huku ukithibitisha jibu lako eleza huu ni wimbo wa aina gani?  

    

(b) Eleza sifa za wimbo wa aina hii       

   

(c) Onyesha umuhimu wa wimbo huu       

  

(d) Eleza amali kuhusu jamii zinazojitokeza katika wimbo huu   

   

(e) Tambua mbinu zozote mbili za utunzi zilizotumika katika wimbo huu 

    

(f) Taja vitendo viwili vinavyoambatana na uimbaji wa aina hii ya wimbo 

    

(g) Wimbo huu una wahusika wangapi? Wataje      

   

 

 

2.  Soma hadithi hii halafu ujibu  maswali ulivyoulizwa  

Hapo zamani za kale, Mungu alituma wajumbe wawili waende duniani. 

Wajumbe hawa ni Kinyonga na Mjusi. Kwanza alimtuma Kinyonga na 

kumwagiza akaseme “wanadamu hamtakufa.” Kinyonga alienda kwa 
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mwendo wa  kuduwaa, akasimama hapa na pale akila matunda ya miti. Kwa 

sababu  ya hali hii alichelewa sana kufikisha ujumbe kwa binadamu. 

Baada ya muda kupita, Mungu alimtuma Mjusi na ujumbe akaseme, 

“Mwanadamu sharti kufa.” Mjusi aliunyanyua mkia akafyatuka pu! Mbio 

akawahi duniani kabla ya kinyonga kuwasili. Kwa haraka  alitangaza agizo 

kuu, “Wanadamu  sharti kufa!” Akarejelea haraka kwa Mungu. Baada ya 

muda kinyonga naye akafika duniana na kutangaza, “Wanadamu hamtakufa!” 

Wanadamu wakapinga mara na kusema, “La! Tumeshapata ujumbe wa Mjusi, 

wanadamu sharti kufa! Hatuwezi kupokea tena neno lako! Basi kulingana na 

neno la mjusi, wanadamu hufa. 

 

Maswali 

    (a) (i) Hadithi hii huitwaje?         

  

         (ii) Toa sababu zako         

  

    (b) Eleza sifa tatu zinazohusishwa na ngano za fasihi simulizi katika hadithi hii 

   

    (c) Kinyonga ni mhusika wa aina gani?       

  

    (d) Hadithi hii ina umuhimu gani?        

  

    (e) Taja njia zozote nne za kukusanya kazi za fasihi simulizi    

  

    (f) Tambulisha vipera hivi:-          
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         (i) Kula hepi 

         (ii) Sema yako ni ya kuazima 

         (iii) Baba wa Taifa  

 

3.   (a) Fafanua sifa tatu za ushairi simulizi       

  

      (b) Wawe na kimai ni nini katika fasihi simulizi? Eleza faida zake   

  

(c) Ainisha mambo yanayobainisha muundo wa nyimbo    

   

(d) Jadili  muundo wa kitendawili         

(e) Bainisha tamathali za usemi zilizotumika katika methali zifuatazo:- 

 

(i) Ujana ni moshi ukienda haurudi       

  

(ii) Usipoziba ufaa utajenga ukuta       

  

(f) Jadili kwa kina matatizo ambayo huenda yakakabili fasihi simulizi katika 

jamii ya kesho  

     kisha utoe mapendekezo ya jinsi ya kukabiliana na hali hii 
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MSAMIATI 

1.   

(a) I      Zifuatazo ni sehemu gani za mwili   

(i) Kisugudi    

(ii) Nguyu   

II        Andika maneno mengine yenye maana sawa na   

i) Damu ,       ii) Jura     

(b) Tumia kitenzi KAA inavyofaa kujaza nafasvzilizoachwa   

Onyango alipofika nyumbani alikosa mahali pa...............   

 Watu walikuwa wamejaa na hapakuwa na kitihata kimpja cha.  (alama 2)   

(c) Fafanna maana ya methali       

I Wasohayawariamjiwao    

II Tunasema kifurushi cha kalamu   

      …………………………… ya ndizi   

(d) Ni mbinu gani za lugha zinzotumiwa katika sentensi hizi?   

I Juma si simba wetu hapa kijijini   
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II Jymanishujaakama samba   

(e) Andika sentensi tatu kuonyesha maana tatu tofauti za neno KINA        

(alama 3)   

(f) Eleza tofauti ya semi mbili zilizopigwa mstari   

i) Kevogo hana muhali; ikiwa hawezi kukufanyia iambo 

atakwambia       

ii) Kevogo hana muhali; hivi sasa amekuambia hawezi 

kukufanvia  

janabo hil   

g)   Yaandike maneno yajuatayo katika ufupi wake   

(i) Shangazizako   

(ii) Mama zako    

     

3. 

(a) Fafanna maana za misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi   

(i) Kula uvundo   

(ii) kulauhondo                    (alama2)   

(iii) kula mori   
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(b) Eleza kazi ifanywayo na:   

(i) Mhariri    

(ii) Jasusi  

  3.   

(a) i) Eleza maana ya misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi moja moja   

 Kuramba kisogo               (alama2)   

 Kuzunguka mbuyu               (alama2)   

 ii)  Andika methali nyingine ambayo maanayake ni kinyume cha   

Riziki kama ajali huitambui ijapo   

                                  Mahali palipo hamwa panaitwa      (alamal) 

4. 

 (a)     Taja madini mawili ambayo yametukuzwa zaidi, moja kwa tharnani yake ya 

kifedha na nyingine kwa kutengeneza vyuma vigumu kuliko madini mengine    

(alama 2) 

 (b)       Watu wafuatao wanafanya kazi gani             (alama 2)   

(i) Mhasibu.......................................................................................  
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(ii) Mhazili..........................................................................................  

(c)       Eleza tofauti mbili muhimu za kimaumbile kat ya wanyama   

(i) Kifaru    

(ii) Nyati                                                                                     (alama 4)   

 

 (d)       Tumia semi hizi katika sentensi kuonyesha maana:   

(i) Kuchokoachokoa maneno               (alama 2)   

(ii) kumeza shubiri                       (alama2)   

 (e)       Tunga sentensi mbili zinazobainisha tofauti kati ya   

(i) Goma   

                                   Koma                  (alama2) 

  5.   

(a) (i)        Andika metbali nyinging yenye maana na:   

 Mweriye kelele hana neon               (alama 1)   

(ii)       Eleza maana yamisemo   

I. Hanamwiko..........  
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II. Ameliambugimiguuni....................           (alama 2)   

(b) Tunga sentensi mbili kuonyesha tofauti kati ya   

(i) Tega   

(ii) Tenga                     (alama 2)   

(c) Eleza maana mbili mbili tofauti za maneno:   

(i) Rudi    

(ii) Funza   

d)        jumba la kuhifadhi vitu vya kale ili watu wavitazarm huitwa   

(e) Andika kwa tarakimu:   

Nusu kuonueza sudusi ni sawabn na thuluthi mbili   

(f) Jaza kiungo cha niwili ki faacho:   

(i)    _     _           ya jicho hurekebisha kiasi cha mwanga uingiao kwenye 

jicho   

(alama 1)   

 (ii)  

 Saa 

hukmgiwa 

(alama 1}   
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kwenye      

____   cha 

mkono    

(g)       (i)         

Mjukuu ni 

wo habu; 

mpwa ni wa  

   

    

 (aiama 1)  

 (ii)  

 Tunachunga 

unga. 

tunapeta                       

    

(alama 1}  

6.  Tunawaitaje  watu hawa                                         (alama 2)   

i) Mtu anayebeba mzigo kwa ujira (ii)        Mtu 

anayeshugliulikia elimu ya nyota   

(b) Taja methali inayoafikiana na maelezo haya:   

i) Wengine wanapozozanana kugombana, 

kunao wanaoiiirahia kabisa hali   

hiya   

ii) Afadhali kuhudhuria huo mkutano hata 

kama umechelewa   
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(c) Tunga sentensi tatu zikionyesha maana tatu za neno 

chungu    (alama 1)   

(d)  Kamilisha   

i) 

Bumba 

la,   ii) 

Genge 

la   

(e)  (i)         Juhudi zake hizo si chochote bali kutapatapa kwa 

mfamaji   

(ii)        Leo kapasua yote, hata mtama kwarnwagia kuku   

 

7.   

(a) Eleza katika sentensi maana ya misemo ifuatayo   

(i) Uso wa chuma               

 (alama 1)   

(ii) Kuramba kisogo               

 (alama 1)   
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(b) Andika visawe (manenozyenye maana sawa) vya 

maneno haya;   

(i) Sarafu ................................         

 (alama 1)   

(ii) Kejeli.................................           

 (alama 1)   

(iii) Daktari................................        

 (alama 1)   

(c) Kwa kila}ozi la maneno uliyopewa, tunga sentensi 

kutofautisha maana   (i)  Ini   

 Hini                   (alama 2)   

 (ii)  tairi   

 tahiri                   (alama 2)   

(d) Andika kinyume cha   

(i) Shari ..................................         

 (alama 1)   

(ii) Oa.....................................           

 (alama 1)   
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(e) (i)   Anayefundisha mwari mambo ya unyumba 

huitwa  (alama 1)   

 (ii)    Samaki anayejirusha kutoka majini huitwa  (alama 

1)   
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 8. 

(a) Tunga sentensi zitakazobainisha maana yajozi za maneno zifuatazo 

(alama 4)   

(i) Mbari Mbali   

(ii) Kaakaa Gaagaa   

(b) Tumia misemo ifuatayo katika sentensi            

 (alama2)   

(i) Enda nguu    

(ii) Chemsha roho   

(c) Eleza maana mbilitofautiza   

 Rudi                          (alama 2)   

(d) eleza maana ya methali:   

Ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauni   
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 9. (alama 2)   

(a) Tofautisha maana za sentensi zifuatazo:   

i) Kazi yote ni muhimu.   

ii) Kazi yoyote ni muhimu   

(b) Eleza maana ya methali ifuatayo kwa kifupi: uji uki wa moto hupozwi 

kwa ulimi   

(c) Eleza maana ya misemo ifuatayo    

i) kukunjua jamvi____________________________  ii) 

 kulamate ___ _____________________________   

(d) Maana moja ya 'andika' ni kuchora maandishi ubaoni, kitabuni n.k    

 Toa maana nyingine ya neno hilo              (alamal)   
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